เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
ภาะพประกอบไม่เกี่ยวข้องกับข้อมูล
ขสมก.ทำการเปลี่ยนเลขสายรถประจำทางแบบใหม่ และเปลี่ยนเส้นทางเดินรถใหม่ 155 เส้นทาง เพื่อรองรับรถเมล์ใหม่ 4,000 คัน
โดยองค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ (ขสมก.) เปิดเผยว่า การปรับเปลี่ยนเส้นทางดังกล่าว เป็นการปรับเปลี่ยนจากเส้นทางเดินรถเดิมของขสมก.จาก 108 เส้นทาง เป็น 155 เส้นทาง เพื่อเป็นการเพิ่มช่องทางให้กับประชาชนมากขึ้น และเพื่อรองรับการนำเข้ารถเมล์ใหม่ 4,000 คัน
นอกจากนี้ยังมีการเปลี่ยนเลขรถใหม่ ที่นำมาแปะไว้บนรถประจำทางสายเดิมที่เดินสายอยู่ในขณะนี้ เพื่อให้ประชาชนจดจำและเตรียมพร้อมก่อนใช้จริง และคาดว่าไม่น่าเกิน 3 เดือนนี้ เพราะต้องรอการอนุมัติรถเมล์ 4,000 คัน จากครม.ก่อน
อย่างไรก็ตามการเปลี่ยนเส้นทางเดินรถของขสมก.มีรายละเอียดดังนี้
เขตการเดินรถที่ 1
- สาย 129 เปลี่ยนเป็น สาย 691 บางเขน - สำโรง (ทางด่วน)
- สาย 522 เปลี่ยนเป็น สาย 734 อนุสาวรีย์ชัยฯ - รังสิต (ทางด่วน)
- สาย 543 เปลี่ยนเป็น สาย 740 อู่บางเขน - ลำลูกกา คลอง 9
เขตการเดินรถที่ 2
- สาย 93 เปลี่ยนเป็น สาย 675 หมู่บ้านนักกีฬา - ท่าน้ำสี่พระยา
- สาย 206 เปลี่ยนเป็น สาย 723 มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ - อู่ศรีนครินทร์
- สาย 510 เปลี่ยนเป็น สาย 629 สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร) ตลาดไท
- สาย 514 เปลี่ยนเป็น สาย 730 มีนบุรี - สีลม (ทางด่วน)
- สาย 517 เปลี่ยนเป็น สาย 733 มหาวิทยาลัยเทคโนโยลีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง - อู่พระราม 9
เขตการเดินรถที่ 3
- สาย 23 เปลี่ยนเป็น สาย 619 สี่เสาเทเวศน์ - สำโรง (เอกมัย)
- สาย 23 (ทางด่วน) เปลี่ยนเป็น สาย 620 สี่เสาเทเวศร์ - สำโรง (ทางด่วน)
- สาย 25 (ทางด่วน) เปลี่ยนเป็น สาย 624 ท่าช้างวังหลวง - อู่สายลวด (ทางด่วน)
- สาย 45 เปลี่ยนเป็น สาย 641 ท่าน้ำสี่พระยา สำโรง
- สาย 45 (ทางด่วน) เปลี่ยนเป็น สาย 642 ท่าน้ำสี่พระยา - สำโรง (ทางด่วน)
- สาย 102 เปลี่ยนเป็น สาย 679 สาธุประดิษฐ์ - ปากน้ำ (ทางด่วน)
- สาย 511 เปลี่ยนเป็น สาย 728 สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (สายใต้เก่า) ปากน้ำ
เขตการเดินรถที่ 4
- สาย 1 เปลี่ยนเป็น สาย 601 ถนนตก - ท่าเตียน
- สาย 12 เปลี่ยนเป็น สาย 611 ห้วยขวาง - ปากคลองตลาด
- สาย 62 เปลี่ยนเป็น สาย 653 ท่าน้ำสาธุประดิษฐ์ - อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ
- สาย 72 เปลี่ยนเป็น สาย 662 สี่เสาเทเวศน์ - ท่าเรือคลองเตย
- สาย 136 เปลี่ยนเป็น สาย 696 ท่าเรือคลองเตย - สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร)
- สาย 137 เปลี่ยนเป็น สาย 697 วงกลมรามคำแหง - ถนนรัชดาภิเษก
- สาย 141 เปลี่ยนเป็น สาย 709 ท่าเรือคลองเตย - จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
- สาย 179 เปลี่ยนเป็น สาย 716 อู่พระราม 9 - สะพานพระราม 7
- สาย 205 เปลี่ยนเป็น สาย 722 คลองเตย - รัชดาภิเษก
เขตการเดินรถที่ 5
- สาย 20 เปลี่ยนเป็น สาย 616 ท่าน้ำท่าดินแดง - ป้อมพระจุลจอมเกล้า
- สาย 20 เพิ่ม สาย 617 ท่าน้ำท่าดินแดง - ท่าน้ำพระสมุทรเจดีย์
- สาย 21 เปลี่ยนเป็น สาย 618 จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย - วัดคู่สร้าง
- สาย 37 เปลี่ยนเป็น สาย 636 วัดแจงร้อน - มหานาค
- สาย 75 เปลี่ยนเป็น สาย 664 วัดพุทธบูชา - หัวลำโพง
- สาย 76 เปลี่ยนเป็น สาย 665 แสมดำ - สวนลุมพินี
- สาย 82 เปลี่ยนเป็น สาย 669 บางลำพู - พระประแดง
- สาย 105 เปลี่ยนเป็น สาย 604 สถานีรถไฟฟ้าวงเวียนใหญ่ - มหาชัยเมืองใหม่
- สาย 111 เปลี่ยนเป็น สาย 683 วงกลมเจริญนคร - ตลาดพลู
- สาย 521 เปลี่ยนเป็น สาย 698 สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร) - อู่พระประแดง
- สาย 138 เปลี่ยนเป็น สาย 699 สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร) - ท่าน้ำพระประแดง
- สาย 193 เปลี่ยนเป็น สาย 720 วงกลมกัลปพฤกษ์ - ถนนพระราม 2
เขตการเดินรถที่ 6
- สาย 79 เปลี่ยนเป็น สาย 666 พุทธมณฑลสาย 2 ราชประสงค์
- สาย 509 เปลี่ยนเป็น สาย 727 อู่บางแค (วัดม่วง) อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ
เขตการเดินรถที่ 7
- สาย 18 เปลี่ยนเป็น สาย 614 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ - ท่าอิฐ
- สาย 18 เพิ่ม สาย 658 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ - ท่าอิฐ (ทางด่วน)
- สาย 32 เปลี่ยนเป็น สาย 631 วัดพระเชตุพนฯ - ปากเกร็ด
- สาย 53 เปลี่ยนเป็น สาย 648 วงกลมเทเวศร์
- สาย 67 เปลี่ยนเป็น สาย 656 วัดเสมียนนารี - เซ็นทรัลพระราม3
- สาย 97 เปลี่ยนเป็น สาย 678 โรงพยาบาลสงฆ์ - ท่าน้ำนนทบุรี
- สาย 104 เปลี่ยนเป็น สาย 680 สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร) - ปากเกร็ด
- สาย 134 เปลี่ยนเป็น สาย 694 สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร) - หมู่บ้านบัวทองเคหะ
- สาย 166 เปลี่ยนเป็น สาย 711 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ - เมืองทองธานี (ทางด่วน)
- สาย 505 เปลี่ยนเป็น สาย 726 สวนลุมพินี - ปากเกร็ด
- สาย 515 เปลี่ยนเป็น สาย 731 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ - หมู่บ้านเอื้ออาทรศาลายา
- สาย 516 เปลี่ยนเป็น สาย 732 เทเวศร์ หมู่บ้านบัวทองเคหะ
เขตการเดินรถที่ 8
- สาย 24 เปลี่ยนเป็น สาย 621 ประชานิเวศน์ 3 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ
- สาย 24 (ทางด่วน) เปลี่ยนเป็น สาย 622 ประชานิเวศน์ 3 - อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ (ทางด่วน)
- สาย 70 เปลี่ยนเป็น สาย 660 ประชานิเวศน์ 3 - สนามหลวง
- สาย 73ก. เปลี่ยนเป็น สาย 663 อู่โพธิ์แก้ว - สะพานพุทธฯ (ทางด่วน)
- สาย 117 เปลี่ยนเป็น สาย 687 กทม.2 ท่าน้ำนนทบุรี
- สาย 156 เปลี่ยนเป็น สาย 708 วงกลมสตรีวิทยา2 ถนนนวมินทร์
- สาย 178 เปลี่ยนเป็น สาย 715 วงกลมสุคนธสวัสดิ์ ประเสริฐมนูกิจ
- สาย 191 เปลี่ยนเป็น สาย 719 อู่โพธิ์แก้ว กระทรวงพาณิชย์
- สาย 204 เปลี่ยนเป็น สาย 649 วงกลมท่าน้ำราชวงศ์ อาคารสงเคราะห์ห้วยขวาง
โดยจะมีการทดลองให้บริการรถประจำทางสายใหม่จำนวน 5 เส้นทาง ดังนี้
- สาย 646 วงกลมติวานนท์ (เขตการเดินรถที่ 1) เวลา 05.00-20.00 น.
- สาย 677 วงกลมสวนสยาม ตลาดบางกะปิ (เขตการเดินรถที่ 2) เวลา 05.00-22.00 น.
- สาย 623 วงกลมเทพารักษ์ อ่อนนุช (เขตการเดินรถที่ 3) เวลา 04.30-22.00 น.
- สาย 602 วงกลมท่าน้ำภาษีเจริญ พระราม4 (เขตการเดินรถที่ 4)
- สาย 720 วงกลมกัลปพฤกษ์ ถนนพระราม2 (เขตการเดินรถที่ 5) เวลา 06.00-20.00 น.
ขอบคุณข้อมูลจาก องค์การขนส่งมวลชน (ขสมก.) , bangkokbusclub.com