HILIGHT NEWS

สรุปเหรียญเอเชี่ยนเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์

 



 
1 199 119 98 416
2 76 65 91 232
3 48 74 94 216
4 20 14 25 59
5 18 23 38 79
6 14 17 33 64
7 13 16 38 67
8 11 22 23 56
9 11 9 32 52
10 9 18 14 41
11 8 15 17 40
12 6 10 20 36
13 5 3 5 13
14 5 0 4 9
15 4 9 13 26
16 4 7 6 17
17 4 6 1 11
18 4 5 7 16
19 3 4 9 16
20 3 2 3 8
21 2 5 9 16
22 2 5 3 10
23 2 2 2 6
24 1 17 15 33
25 1 2 2 5
26 1 1 4 6
27 1 1 1 3
28 1 0 3 4
29 1 0 1 2
30 0 4 1 5
31 0 2 1 3
32 0 1 2 3

0 1 2 3
34 0 0 2 2
35 0 0 1 1

0 0 1 1
37 0 0 0 0
38 0 0 0 0
39 0 0 0 0
40 0 0 0 0
41 0 0 0 0
42 0 0 0 0
43 0 0 0 0
44 0 0 0 0
45 0 0 0 0


 สรุปเหรียญเอเชี่ยนเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์


เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม 
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก gz2010.cn, asiangames.zeenews.com, ไทยโพสต์


          เกาะติดกีฬา เอเชี่ยนเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ พร้อมสรุปเหรียญ เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 และตารางการแข่งขัน

          วันสุดท้ายของการแข่งขันเอเชี่ยนเกมส์ (27 พฤศจิกายน) ยังมีการชิงชัยอีก 5 เหรียญทอง ซึ่งไม่มีนักกีฬาไทยลงแข่งขัน  ดังนั้น สรุปเหรียญรวมนักกีฬาไทยในการแข่งขันเอเชี่ยนเกมส์ครั้งที่ 16 กวางโจวเกมส์ ทัพนักกีฬาไทย ทำได้ 11 เหรียญทอง 9 เหรียญเงิน 32 เหรียญทองแดง



ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ วันที่ 27 พ.ย.

          ทีมวอลเล่ย์บอลหญิงไทยเอาชนะญี่ปุ่น 3-1 เซต 12-25 28-26 14-25 26-28 ได้อันดับที่ 5 ในการแข่งขันวอลเล่ย์บอลเอเชี่ยนเกมส์ครั้งที่ 16



ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ วันที่ 26 พ.ย.


นักวิ่งผลัดหญิงไทย
เจ๋ง! ไทยคว้าเหรียญทอง วิ่งผลัด 4x100 หญิง

นักวิ่งผลัดหญิงไทย
เจ๋ง! ไทยคว้าเหรียญทอง วิ่งผลัด 4x100 หญิง


เจ๋ง! ไทยคว้าเหรียญทอง วิ่งผลัด 4x100 หญิง


เจ๋ง! ไทยคว้าเหรียญทอง วิ่งผลัด 4x100 หญิง


 
กาบัดดี้
รอบชิงชนะเลิศ

          กาบัดดี้สาวไทย ต้านไม่ไหว พ่ายแชมป์โลก อินเดีย 14 - 28 คะแนน หยิบเหรียญเงิน กวางโจวเกมส์ แต่ผลงานของทีมกาบัดดี้สาวไทยถือว่ายอดเยี่ยมเกินคาด และเป็นชนิดกีฬาที่สร้างความประหลาดใจมากที่สุดในศึก เอเชียนเกมส์ 2010

กาบัดดี้

กาบัดดี้ สาวไทยพ่ายอินเดีย

กาบัดดี้ สาวไทยพ่ายอินเดีย

กาบัดดี้ สาวไทยพ่ายอินเดีย


 กรีฑา 

          ทีมวิ่งผลัด 4 คูณ 100 เมตร หญิง ประกอบด้วย ภัสสร จักษุนิลกร, ณีรนุช กล่อมดี, ลภัสภร ถาวรเจริญ และนงนุช แสนราช คว้าเหรียญทองสำเร็จ ด้วยเวลา 44.09 วินาที ซึ่งเป็นเหรียญทองเหรียญที่ 10 ของทัพนักกีฬาไทยใน เอเชี่ยนเกมส์ 2010 ส่วนเหรียญเงินตกเป็นของจีน ทำเวลาได้ 44.22 วินาที และเหรียญทองแดง ญี่ปุ่น ทำเวลาได้ 44.41 วินาที 


เจ๋ง! ไทยคว้าเหรียญทอง วิ่งผลัด 4x100 หญิง
เจ๋ง! ไทยคว้าเหรียญทอง วิ่งผลัด 4x100 หญิง


เจ๋ง! ไทยคว้าเหรียญทอง วิ่งผลัด 4x100 หญิง
เจ๋ง! ไทยคว้าเหรียญทอง วิ่งผลัด 4x100 หญิง

เอเชี่ยนเกมส์ กวางโจวเกมส์

เอเชี่ยนเกมส์ กวางโจวเกมส์
 



          วิ่งผลัด 4 คูณ 100 เมตร ชาย ประกอบด้วย ทวีศักดิ์ พุลทองกับ พูมมนัส จันทร์เข็ม, วัชระ สอนดี, จีระพงศ์ มีนาพระ สิทธิชัย สุวรรณประทีป เข้าเส้นชัยอันดับ 3 คว้าเหรียญทองแดง เฉือน อินเดีย 1 วินาที ขณะที่เหรียญทองเป็นของจีน และเหรียญเงินเป็นของ



วิ่งผลัด 4x100 เมตร ชาย ไทยได้เหรียญทองแดง


วิ่งผลัด 4x100 เมตร ชาย ไทยได้เหรียญทองแดง

ทีมชาติไทย

 มวยสากลสมัครเล่น
  
          ทัศมาลี ทองจันทร์ พ่ายนักมวยจีนเจ้าภาพ ได้เพียงแค่เหรียญเงิน ขณะที่วรพจน์ เพชรขุ้ม โชว์ฟอร์มเหนือชั้นไล่ถลุงนักชกจีน คว้าเหรียญทองมาครองได้สำเร็จ

 วอลเล่ย์บอลทีมชาย

         วอลเล่ย์บอลทีมชายพ่ายเกาหลีใต้ในรอบชิงที่ 3 ไป 3 เซตรวด 25-19 , 25-17, 28-26 ได้อันดับ 4 



โปรแกรมการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ วันที่ 26 พ.ย. 2553

          
โดยในวันนี้ ไทยจะมีลุ้นคว้าเหรียญทอง มี 3 รายการ คือ กาบัดดี้ ทีมหญิง, กรีฑา และ มวยสากลสมัครเล่น โดยมีโปรแกรมดังนี้ 

 กาบัดดี้ รอบชิงชนะเลิศ 

          14.00 น. ทีมหญิง ไทย – อินเดีย


 มวยสากลสมัครเล่น รอบชิงชนะเลิศ 


          18.00 น. รุ่น 60 กก.หญิง ทัศมาลี ทองจันทร์ - จีน

          18.45 น. รุ่น 56 กก.ชาย วรพจน์ เพชรขุ้ม – จีน


 กรีฑา
 


          16.00 น. กระโดดสูง หญิง หนึ่งฤทัย ไชยเพชร

          พุ่งแหลน ชาย หัสดิน รอดมณี

          เขย่งก้าวกระโดด ชาย ธีระยุทธ พิลาคง, วรัญญูคงนิล 

          วิ่งผลัด 4 คูณ 100 ม.หญิง ภัสสร จักษุนิลกร, ณีรนุช กล่อมดี, ลภัสภร ถาวรเจริญ, นงนุช แสนราช

          วิงผลัด 4 คูณ 100 ม.ชาย ทวีศักดิ์ พุลทองกับ พูมมนัส จันทร์เข็ม , วัชระ สอนดี, จีระพงศ์ มีนาพระ สิทธิชัย สุวรประทีป

          ทุ่มน้ำหนัก ชาย ชัชวาล พลเยี่ยม

          วิ่งผลัด 4x400 ม. ชาย อานนท์ ใจอารีย์, สหรัฐ สัมมาญาณ, สมพร ช่วยชาติ, นิทัศน์ แก้วคง 


 วอลเลย์บอลชาย ชิงทองแดง 


          18.00 น. ไทย - เกาหลีใต้


 มวยปล้ำ รอบก่อนรองชนะเลิศ 


          09.10 น. ฟรีสไตส์ 55 กก. หญิง ดรุณี อรอินทร์ - จีน

          09.18 น. ฟรีสไตส์ 63 กก. หญิง วิไลวรรณ ทองก่ำ - คาซัคสถาน


 หมากล้อม


          08.30 น. ทีมชายไทย

          08.30 น. ทีมหญิงไทย


 ยิมนาสติกลีลา ที่ เอเชี่ยนเกมส์ ทาวน์ ยิมเนเซี่ยม 

          09.00 น. อุปกรณ์รวม บุคคลหญิง ไทย 


 เรือแคนู-คายัค-สปริ้นท์ ที่ อินเตอร์เนชั่นเนล โรว์อิ่ง เซนเตอร์ 

          09.00 น. คายัค 200 ม. 1 ฝีพายชาย ปรัศมินทร์ วิเทศโกสุม (ไทย)

          แคนู 200 ม. 1 ฝีพายชาย ธรรมรัตน์ เผ่าพันธุ์ดี (ไทย)

          คายัค 200 ม. 2 ฝีพายชาย ณัฐวร แหวนพรหม / ปิยพันธ์ เผ่าพัฒน์ (ไทย)



ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ วันที่ 25 พ.ย.

 

 

 กาบัดดี้



 กาบัดดี้ รอบรองฯ 

          ทีมกาบัดดี้สาวไทย สร้างประวัติศาสตร์ เอาชนะ บังคลาเทศ 34-23 ผ่านเข้าชิงชนะเลิศ เอเชี่ยนเกมส์ 2010 วันที่ 25 พ.ย.นี้  

          โดยครึ่งแรกทีมกาบัดดี้สาวไทย ทำคะแนนได้อย่างต่อเนื่อง นำห่างครึ่งแรก 25-14 ก่อนที่ครึ่งหลัง เก็บได้ทีมละ 9 แต้ม เท่ากัน ทำให้หมดเวลาการแข่งขัน สาวไทย เอาชนะ บังคลาเทศ ไป 34-23 ทะลุสู่ชิงชนะเลิศต่อไป โดยรอพบผู้ชนะระหว่างอินเดียกับอิหร่าน

 เรือคายัค

          การแข่งขันเรือคายัค 1,000 เมตร (ชาย) รอบชิงเหรียญทอง วิชาญ ใจเที่ยง ทำดีที่สุดแค่อันดับที่ 7 ที่เวลา 3.52.437 น. พลาดเหรียญทอง

มวยปล้ำ

          ศรีประภา โทแก้ว แพ้ นักปล้ำจากเวียดนามไป 1-3 ในประเภท มวยปล้ำ ฟรีสไตล์ 48 กก.หญิง รอบ 8 คนสุดท้าย

วอลเลย์บอล ทีมหญิง

          ทีมตบสาวไทย อัดไต้หวัน 3-0 เซต 25-13, 25-22, 29-27 ได้ผ่านเข้าไปชิงอันดับ 5 วอลเลย์บอลหญิง กวางโจวเกมส์ รอบจัดอันดับ โดยจะพบกับ สาวนักตบจากญี่ปุ่น 27 พ.ย.นี้  เวลา 11.30 น.

 กรีฑา

        ฐิติมา เมืองจันทร์ นักกรีฑาสาวไทย คว้าเหรียญทองแดง ซึ่งเป็นเหรียญแรกให้กับทีมกรีฑาไทย หลังเขย่งก้าวกระโดดได้ 13.85 เมตร

 

ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ วันที่ 24 พ.ย.


 วิ่งผลัด 4 X 100 เมตร

         
วิ่งผลัด 4 คูณ 100 เมตรหญิง สาวไทยเข้าเส้นชัยเป็นที่หนึ่งของการแข่งขันรอบคัดเลือกฮีตที่ 1 ด้วยเวลา 44.42 วินาที ส่วนฮีตที่ 2 ญี่ปุ่นเข้าเส้นชัยที่ 1 ด้วยเวลา 44.73 วินาที จีนเข้าที่ 2  เวลา  44.78 วินาที รวมเวลาสองฮีตทำให้ไทยผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศด้วยสถิติที่ดีที่สุด 44.42 วินาที

          วิ่งผลัด 4 คูณ 100 เมตรชาย ไทยลงฮีตที่ 2 ทำเวลาได้ 39.57 วินาที ขณะที่จีนเข้าที่ 1 สถิติ 39.03 วินาที หากรวมเวลาสองฮีตแล้วไทยตามหลัง จีน และไต้หวัน ยังสามารถผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศได้  ส่วนตัวเต็งอย่างญี่ปุ่น รับไม้พลาดไม่ผ่านเข้าชิงชนะเลิศ 

          สำหรับรอบชิงชนะเลิศจะแข่งในวันที่ 26 พฤศจิกายน เวลา 16.45 น. ตามเวลาประเทศไทย

เซปักตะกร้อ

          ตะกร้อทีมชายไทย ซัดมาเลเซีย 2-0 เซต ด้วยสกอร์ 21-12 , 21-19 คว้าเหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์ได้สำเร็จ

          ส่วนตะกร้อทีมหญิงไทย เอาชนะสาวญวนไป 2-1 เซต 21-15, 14-21, 15-11  คว้าเหรียญทองมาสำเร็จ นับเป็นเหรียญทองที่ 9 ทำให้ไทยขยับขึ้นมาอยู่อันดับที่ 6 ของตารางแล้ว

มวยสากล

          ทัศมาลี ทองจันทร์ นักชกหญิงรุ่นไม่เกิน 60 กก. ชกชนะคะแนนนักชกคาซัคสถาน 8 ต่อ 2 รอชิงเหรียญทองวันศุกร์นี้

          ด้าน อำนาจ รื่นเริง กำปั้นชายไทยทำได้แค่เพียงคว้าเหรียญทองแดง หลังพ่าย ซู ซิง หมิง เจ้าของเหรียญทอง โอลิมปิกเกมส์ 2008 ในรอบรองชนะเลิศ 2-5 หมัด

วอลเลย์บอลทีมหญิง

          นักตบลูกยางสาวไทยทำดีที่สุดแล้ว สู้สุดใจจนครบ 5 เซต พ่ายเกาหลีเหนือไป 3-2 เซต 23-25, 25-17, 25-27, 25-7, 12-15 ตกรอบ 8 ทีมสุดท้ายไปอย่างน่าเสียดาย

 วอลเลย์บอลทีมชาย

          วอลเลย์บอลชายไทยต้านแรงอิหร่านไม่ไหว แพ้ไป 3-0 เซต 16-25, 21-25, 16-25 ในรอบรองชนะเลิศ เอเชี่ยนเกมส์ ครั้งที่ 16 เตรียมไปชิงทองแดงกับเกาหลีใต้ วันที่ 26 พ.ย. เวลา 18.00 น.

ยิงธนู

          ยิงธนูประเภทบุคคลชาย รอบ 16 คนสุดท้าย วิทยา ทำว่อง พ่ายต่อนักกีฬาจากมองโกเลีย 1-5 และ คมกฤษณ์ ดวงสุวรรณ์ พ่ายต่อนักกีฬาจากอิหร่าน 0-4 กอดคอกันตกรอบ


บาสเกตบอลหญิง

          บาสเกตบอลหญิงไทย เอาชนะ ทีมมัลดีฟส์ไป 93-47 ได้ลำดับที่ 5 ไปครอง

คาราเต้

         
ในรอบ 16 คนสุดท้าย รุ่น 50 กิโลกรัมหญิง ไทยส่ง ปุ้ย ญาณิศา ต่อรัตนวัฒนา ลงแข่ง ผลแพ้ให้กับ หลี่ หง นักกีฬาจีน แต่ผ่านเข้าไปลุ้นเหรียญทองแดง เพราะจีนได้เข้ารอบตัดเชือก ก่อนจะเอาชนะคะแนนดิบ วาเลนา วาเลนตินา จากอินเดียหลังเสมอ 0-0 ทำให้ ญาณิศา คว้าเหรียญทองแดงมาครอง ส่วนเหรียญทองเป็นของ จีน และเหรียญเงินเป็นของเวียดนาม

         
ในรอบรองชนะเลิศ รุ่น 55 กิโลกรัมชาย ไทยส่ง หิรัญนิธิชัชพล สารธรรม ปรากฎว่า หิรัญนิธิชัชพล ชนะ มานูเอล เดอ คาร์วัลโญ มาร์เกซ จาก ติมอร์-เลสเต ไป 1-0 คว้าเหรียญทองแดงมาครอง ส่วนเหรียญทองเป็นของ มาเลเซีย และเหรียญเงิน เป็นของซาอุดีอาระเบีย


 

เอเชี่ยนเกมส์ กวางโจวเกมส์



ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ วันที่ 23 พ.ย.

 เซปักตะกร้อ ทีมเดี่ยว หญิง

          ทีมตะกร้อสาวไทย เอาชนะพม่า 2 เซตรวด 21-9, 21-19 ส่งผลให้ไทยเก็บชัยชนะการแข่งขันทั้ง 2 แมตช์ ทะลุเข้าไปชิงเหรียญทองกับทีมตะกร้อสาวเวียดนาม ในวันที่ 24 พ.ย.นี้ เวลา 15.00 น. 

ยิงเป้าบิน

          ทีมยิงเป้าบินสาวไทย คว้าเหรียญทองแดง ประเภทสกีตทีมหญิงมาครอง เอเชียนเกมส์ 2010 โดยทำคะแนนรวมได้ 196 คะแนน ประกอบด้วย สุธิยา จิวเฉลิมมิตร 67 คะแนน,นัชญา สุทธิ์อาภรณ์ 66 คะแนน,อิศราภา อิ่มประเสริฐสุข 63 คะแนน ส่วนเหรียญเงินเป็นของเกาหลีใต้ ขณะที่เหรียญทองเป็นของจีน

          ส่วนประเภทบุคคล สุธิยา จิวเฉลิมมิตร นักยิงเป้าบินสาวไทย ซิวเหรียญทองแดง ส่วนเหรียญเงินเป็นของเกาหลีใต้ และเหรียญทองเป็นของเจ้าภาพจีน ส่วน นัชญา สุทธิ์อาภรณ์ นักยิงเป้าบินไทยอีกราย ที่ผ่านเข้าชิงชนะเลิศ ทำคะแนนรวมได้อันดับ 6 พลาดเหรียญรางวัล

รักบี้

          ทีมรักบี้สาวไทย แพ้คาซัคสถาน 14-22 ตกรอบรองชนะเลิศอย่างน่าเสียดาย โดยเข้าไปชิงเหรียญทองแดงกับฮ่องกง ก่อนจะเฉือนเอาชนะฮ่องกงอย่างหวุดหวิด ในช่วงต่อเวลาพิเศษ ด้วยสกอร์ 17-12 คว้าเหรียญทองแดงสำเร็จ

วอลเล่ย์บอลชายหาด

          จารุณี สานอก และอุษา เต็นปักษี คว้าเหรียญทองแดงให้ทีมชาติไทย หลังตบเอาชนะมาเลเซีย 2 เซตรวด

  กรีฑา

          ทีมวิ่งผลัดไทยทั้งชายและหญิง โชว์ฟอร์มเยี่ยมหลังทำผลงานยอดเยี่ยมจนเข้าทะลุชิงเหรียญทอง ในการแข่งขันวิ่ง 4x100 ในการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 26

          สำหรับนักวิ่งสาวไทย ประกอบไปด้วย ภัสสร จักษุนิลกร ,ณีรนุช กล่อมดี ,ลภัสภร ถาวรเจริญ และนงนุช แสนราช ทำเวลาเข้ามาเป็นอันดับแรกในฮีท 1 ด้วยเวลา 44.42 วินาที ทั้งยังเป็นเวลาที่ดีที่สุด ในรอบคัดเลือก 4x100 เมตรหญิงของกวางเจาเกมส์ พร้อมได้ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ เพื่อลุ้นเหรียญทอง ในวันศุกร์ที่ 26 พ.ย.นี้

          ขณะที่ในประเภท 4x100 เมตรชาย ซึ่งไทยเป็นแชมป์เก่า จากศึกโดฮาเกมส์ 2006 ส่ง มนัส จันทร์เข็ม, วัชระ สอนดี ,จิระพงศ์ มีนาพระ และสิทธิชัย สุวรประทีป ลงป้องกันแชมป์ ซึ่งไทยทำเวลาเข้ามาเป็นอันดับที่ 2 ในคัดเลือกฮีทที่ 2 ได้ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ เพื่อป้องกันแชมป์ในวันศุกร์นี้


ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ วันที่ 22 พ.ย.

 เทนนิส

          แทมมี่ แทมมารีน ธนากาญจน์ - สรรค์ชัย รติวัฒน์ พ่ายให้กับ ซาเนีย เมอร์ซ่า และวิชนุ วาร์ดาห์น คู่ผสมของอินเดีย ตกรอบรองชนะเลิศ เทนนิสคู่ผสม เอเชี่ยนเกมส์ ครั้งที่ 16

เซปักตะกร้อ

          เซปักตะกร้อทีมเดี่ยวชาย ลงแข่งนัดแรก ที่สนามไห่จู สปอร์ตเซ็นเตอร์ โดยมี เกรียงไกร แก้วเมียร, ภัทรพงษ์ ยุพดี และ อนุวัฒน์ ไชยชนะ เป็นตัวจริง และมี พรชัย เค้าแก้ กับ วีรวุฒิ ณ หนองคาย เป็นตัวสำรอง โชว์ฟอร์มเจ๋ง ชนะจีน 2-0 เซต 21-10,21-11 เตรียมพบกับทีมพม่าเย็นนี้ ในเวลา 17.30 น. ตามเวลาในประเทศไทย

          การแข่งขันเซปักตะกร้อทีมเดี่ยวหญิง นัดแรก ทีมสาวไทย ได้แก่ พิกุล สีดำ, นรีรัตน์ ตาขัน, ธิดาวรรณ ดาวสกุล สามารถเอาชนะจีน 2 เซตรวด  21-10 และ 21 – 7  โดยวันพรุ่งนี้ทีมสาวไทยจะไปพบกับทีมพม่า

          สำหรับการแข่งขันตะกร้อทีมเดี่ยวหญิง จะมีการเล่นแบบพบกันหมดทุกทีม โดยทีมที่มีคะแนนมากที่สุดคว้าเหรียญทองไปครอง สำหรับชาติที่ส่งตะกร้อทีมหญิงเดี่ยวหญิงลงแข่ง มี 5 ชาติ คือไทย,พม่า,จีน,มาเลเซียและเวียดนาม


 มวยสากลสมัครเล่น

          มวยสากลสมัครเล่นหญิงไทย รุ่นน้ำหนัก 57-60 กิโลกรัม ทัศมาลี ทองจันทร์ ชนะ ปรีติ เบนิวาล นักชกอินเดีย ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศได้สำเร็จ หลัง ปรีติ เบนิวาล ขอถอนตัวช่วงยกที่ 3 เนื่องจากได้รับบาดเจ็บที่หัวเข่า ส่งผลให้ ทัศมาลี ผ่านเข้ารอบไปพบกับ ไซดา คาสเซโนวา จากคาซัคสถานในรอบรองชนะเลิศ

          มวยสากลสมัครเล่นหญิง รุ่น 69-75 กิโลกรัม รอบก่อนรองชนะเลิศ สุดาพร สีสอนดี นักชกสาวไทยพ่ายจีน  10-2 หมัด  
 


ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ วันที่ 21 พ.ย.

วอลเลย์บอลชาย

          วอลเลย์บอลทีมชายไทยโชว์ฟอร์มเยี่ยมตบเอาชนะอินเดียได้ 3 เซตรวด 25-20, 25-23, 25-22 ในการแข่งขันวอลเลย์บอลชายรอบก่อนรองชนะเลิศ โดยทีมวอลเลย์บอลชายไทยจะผ่านเข้ารอบไปแข่งในรอบรองชนะเลิศในวันที่ 24 พฤศจิกายน เวลา 19.00 น.

ยิงเป้าบิน


ยิงเป้าบิน

          เป้าบินสาวคว้าเหรียญรางวัลเพิ่มให้กับทัพนักกีฬาไทยอีก 2 เหรียญทองแดง จาก เจนจิรา ศรีสงคราม ยิง 104 แต้ม ในการแข่งขันยิงปืนดับเบิลแทร็ป ประเภทบุคคลหญิง และประเภททีมหญิงที่ยิงได้ 276 แต้ม

          โดยการแข่งขันดับเบิลแทร็บหญิงประเภทบุคคล เจนจิรา ยิงได้ 104 คะแนนเท่ากับ ชาง ยาเฝ่ย ของจีน แต่ชางมีแต้มชู้ทออฟ +2 มากกว่าไทย 1 แต้ม ส่งผลให้เจนจิราคว้าเหรียญทองแดงมาครอง เหรียญเงินและเหรียญทองตกเป็นของเจ้าภาพจีนที่ยิงได้ 105 และ 106 ตามลำดับ

          ส่วนประเภททีมหญิงไทยทำคะแนนรวมได้ 276 คว้าเหรียญทองแดงมาครอง เหรียญเงินเป็นของเกาหลีใต้คะแนนรวม 282 และเหรียญทองตกเป็นของเจ้าภาพจีนคะแนนรวม 315

มวยสากลสมัครเล่นหญิง

          ทัศมาลี ทองจันทร์ เสื้อกล้ามหญิงเจ้าของแชมป์ซีเกมส์ครั้งที่ 24 และเหรียญทองแดงชิงแชมป์โลกครั้งล่าสุดเอาชนะ นิรานจาล่า เซนนานายากี้ จากศรีลังกา อย่างเหนือชั้น 8-0 หมัด ในการแข่งขันมวยสากลสมัครเล่นหญิงน้ำหนัก 57 - 60 กิโลกรัม

          ยกที่ 1 ทั้งสองฝ่ายยังชกกันสูสี แต่ทัศมาลีฉวยโอกาสจิ้มหมัดขึ้นนำได้ก่อน 1 คะแนน ยกที่ 2 ไทยเริ่มชกได้เหนือกว่าอย่างชัดเจน ขึ้นนำอีก 3-0 หมัด ยกที่ 3 ทัศมาลี อาศัยจังหวะชนของนิรานจาลาบวกหมัดขึ้นนำไปอีก 6-0 ยกสุดท้ายทัศมาลีจิ้มหมัดได้แม่นยำทำคะแนนได้อีก 2 หมัด หมด 4 ยกชนะไป 8-0 หมัด

          โดยทัศมาลี ทองจันทร์ ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศไปพบกับพรีติ เบนิวาล จากอินเดีย ในวันที่ 22 พฤศจิกายน เวลา 14.30 น.ตามเวลาประเทศไทย

          ด้านเปี่ยมวิไล เล่าเปี่ยม กำปั้นสาวไทยพ่าย คิม ฮุน ซอง จากเกาหลีใต้ 4-8 หมัด ในการแข่งขันมวยสากลสมัครเล่นหญิงรุ่นน้ำหนัก 48 - 51 กิโลกรัม

          โดยเริ่มยกแรกเปี่ยมวิไลฉวยโอกาสทำคะแนนนำไปก่อน 1 หมัด แต่พอเข้ายกที่ 2 สาวโสมแดงทำคะแนนได้ 2 คะแนนรวด เสมอกับสาวไทย 2-2 หมัด ยกที่ 3 เปี่ยมวิไลพลาดท่าโดนคิม ฮุน ซองซัดหมัดทำคะแนนได้ 3 หมัดซ้อนกันโดยที่ไม่สามารถเอาคืนได้ ยกสุดท้ายเปี่ยมวิไลต้องฮึดทำคะแนนไล่ตามให้ได้ กลายเป็นการเปิดจังหวะให้คิม ฮุน ซองรอจังหวะสวนกลับทำคะแนนได้อีก จบยกที่ 4 พ่ายไป 4-8 หมัด

วอลเลย์บอลชายหาดหญิง

          อุษา เต็นปักษี และจารุณี สารนอก สองนักวอลเลย์บอลชายหาดหญิงผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ หลังเอาชนะคู่สาวไทยกมลทิพย์ กุลนา และยุพา ภู่ครองพลอย สาวไทยอีกหนึ่งคู่ 2-1 เซต 20-22, 21-18, 15-12 ในการแข่งขันวอลเลย์บอลชายหาด เอเชี่ยนเกมส์ ครั้งที่ 16 วันที่ 21 พฤศจิกายน โดยอุษา และจารุณี ผ่านเข้ารอบไปพบกับคู่สาวจีน ชูเซ็น และชางซี่ ในรอบรองชนะเลิศ

มวยสากลสมัครเล่นชาย

          วรพจน์ เพชรขุ้ม ชกเอาชนะอิหร่าน 4-2 เข้ารอบรองชนะเลิศต่อไป โดยอย่างน้อยได้เหรียญทองแดงตุนไว้แล้ว

เทนนิสชายเดี่ยว

          ดนัย อุดมโชค แชมป์เก่าชาวไทยมือวางอันดับ 9 พ่าย อิโตะ ทัตซึมะ นักหวดจากแดนปลาดิบ มือวางอันดับ 4 ของรายการ 2 เซตรวด 4-6, 1-6 ตกรอบก่อนรองชนะเลิศ เทนนิสชายเดี่ยว

          โดยอิโตะใช้เวลาเกือบ 1 ชั่วโมงหวดเอาชนะดนัยแบบไม่ยาก และจะเข้าไปพบกับนักเทนนิสจากอินเดียในรอบรองชนะเลิศต่อไป

 รักบี้ รอบแรก

          ทีมหญิง ไทย ชนะ ฮ่องกง 17-14

          ทีมชาย ไทย ชนะ มองโกเลีย 52-0






เอเชี่ยนเกมส์ กวางโจวเกมส์



ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ วันที่ 20 พ.ย.


เซปักตะกร้อ

         ประเภททีมหญิง นักหวดสาวไทย สามารถคว้าเหรียญทองมาครองได้สำเร็จ หลังหวดเอาชนะทีมจีนไป 2 ต่อ 0 คู่ โดยทีมเอ ชนะไป  21-10,21-16 และทีมบี เอาชนะไปได้อีก 21-17,21-11 และถือเป็นเหรียญทองเหรียญที่ 100 ของประเทศไทย หลังจากเข้าร่วมการแข่งขันเอเชี่ยนเกมส์มาตั้งแต่ปี พ.ศ.2494 ที่ประเทศอินเดีย

          ขณะที่ประเภททีมชายลงทำศึกกับคู่ปรับเก่ามาเลเซีย สามารถเอาชนะมาเลเซียไปได้ทั้งทีมเอ และทีมบี คว้าเหรียญทองที่ 3 ให้กับทีมชาติไทยสำเร็จ

เอเชี่ยนเกมส์ กวางโจวเกมส์

เอเชี่ยนเกมส์ กวางโจวเกมส์

เอเชี่ยนเกมส์ กวางโจวเกมส์


  เรือมังกร

          ทีมเรือมังกรหญิงไทย ลงแข่ง รุ่น 250 เมตร รอบชิงชนะเลิศ เข้าเป็นอันดับที่ 3 คว้าเหรียญทองแดง ไปครอง โดย ทีมสาวจีนพายเข้าที่ 1 และสาวอินโดฯ พายเข้าที่ 2

  ขี่ม้า

          ทีมขี่ม้าไทย คว้าเหรียญเงินในการแข่งขันประเภททีมอีเวนติ้ง โดยทำคะแนนเสีย 159.60 เป็นรองญี่ปุ่นที่คว้าเหรียญทองมีแต้มเสีย 133.40 ส่วนทองแดงเป็นของจีน แต้มเสีย 164.90

  จักรยานประเภทถนน

          จันทร์เพ็ง นนทะสิน คว้าเหรียญทองแดงจักรยานประเภทถนน บุคคลหญิง ทำเวลา 51 นาที 37.11 วินาที โดยที่ 1 คือเกาหลีใต้ เวลา 49 นาที 38.35 วินาที ส่วนเหรียญเงินได้แก่ ฟานเจียง จากประเทศจีน ทำเวลาได้ 50 นาที 04.62 วินาที

  เทควันโด

          รุ่น 73 กก.หญิง รภัทกร ประสพสุข พ่ายนักเตะจีน รอบรองชนะเลิศ 2-1 คะแนน ได้เพียงเหรียญทองแดงปลอบใจ

         รุ่น 54 กก. ชาย ชัชวาล ขาวละออ เอาชนะนักกีฬาเกาหลีใต้ 8-5 คะแนน คว้าเหรียญทองให้ทีมชาติไทยอีก 1 เหรียญ

          รุ่น 58 กก. ชาย เป็นเอก การะเกตุ พ่ายนักเตะไต้หวันหวุดหวิด หลังหมด 3 ยก เสมอกัน 2-2 ต้องมียกตัดสินอีกหนึ่งยก ปรากฎว่า ยังเสมอกันอีก สุดท้ายกรรมการต้องลงคะแนนว่า ใครเป็นผู้ออกอาวุธเข้าทำมากกว่ากัน ก่อนที่จะตัดสินให้ไต้หวันเป็นผู้ชนะ เพราะมีคะแนนดิบดีกว่า ส่วนไทยได้เหรียญเงินไปอย่างน่าเสียดาย



เป็นเอก การะเกตุ (ขวา) พ่ายนักเทควันโดไต้หวัน อย่างน่าเสียดาย


  เทนนิส

          ดนัย อุดมโชค แชมป์เก่า พลิกเอาชนะหยาง ซุง หัว นักเทนนิสไต้หวันมือวางอันดับ 5 2-0 เซต 7-5 , 7-5 ในการแข่งขันเทนนิสชายเดี่ยวรอบ 3  เข้ารอบ 8 คนไปพบกับทัสซึมะ อิโต มือวางอันดับ 4 ชาวญี่ปุ่น ขณะที่ชายเดี่ยวอีกคู่ กิตติพงษ์ วชิรมโนวงศ์ แพ้ จีน 0-2 เซต (3-6 6-7)

          ประเภทคู่ผสม แทมมี่ แทมมารีน ธนสุกาญจน์ จับคู่ สรรค์ชัย รติวัฒน์ หวดเอาชนะคู่ของญี่ปุ่นไปได้ ในรอบ 8 ทีมสุดท้าย เข้าสู่รอบรองชนะเลิศต่อไป ส่วนอีกคู่ นพวรรณ เลิศชีวกานต์, สนฉัตร รติวัฒน์ แพ้ ญี่ปุ่น 0-2 เซต (4-6, 4-6)

          ในประเภทหญิงเดี่ยว "แทมมี่" แทมมารีน ธนสุกาญจน์ พบกับ ซาเนียร์ เมียซา จากอินเดีย ซึ่งปรากฏว่า แทมมี่ ต้านสาวโรตี ไม่ไหว พ่ายไป 0-2 เซต 2-6,3-6 ตกรอบไปอย่างน่าเสียดาย

  มวยสากลสมัครเล่น

          อำนาจ รื่นเริง นักมวลสากลสมัครเล่นทีมชาติไทยรุ่น 46-49 กิโลกรัม ต่อยเอาชนะอาซัต อูเซนาลเยฟ นักมวยจากคีร์กีซสถาน ไปอย่างขาดลอย 9-1 หมัด ผ่านเข้ารอบ 8 คนสุดท้ายสำเร็จ

          ด้านอภิเชษฐ์ แสนสิทธิ์ ชกพ่ายนักมวยไต้หวัน 5-10 คะแนน ตกรอบมวยเอเชี่ยนเกมส์ รุ่น 69 กก.

  เรือใบ

          ดำรงศักดิ์ วงศ์ทิม และกฤษฎา วงศ์ทิม คว้าเหรียญทองเรือใบ ประเภทโฮบี้ 16 ขณะที่นพเก้า พูนพัฒน์ คว้าเหรียญทองในประเภทดิงกี้ ออพติมิสต์หญิง ส่วน ทศพล มหาวิเชียร คว้าเหรียญทองในประเภทดิงกี้ ออพติมิสต์ชาย รวมเรือใบทำผลงานเยี่ยมคว้า 3 เหรียญทอง

          นอกจากนี้ในประเภทอาร์เอสเอ็กซ์ชาย ยังได้เหรียญเงิน จากเอก บุญสวัสดิ์ ยังได้เหรียญทองแดงจากรุ่นมิสทรัลหญิง จากนภาลัย ธารใส และรุ่น อาร์เอสเอ็กซ์ หญิง จากสโรชา พุ่มไพร 

สนุ้กเกอร์

          การแข่งขันสนุ้กเกอร์ ประเภทเดี่ยว "แจ็ค สะบุรี" เดชาวัติ พุ่มแจ้ง ลงดวลคิวในรอบรองชนะเลิศ พบกับ ดิง จุน ฮุย นักแทงเจ้าภาพ แข่งในระบบ 4 ใน 7 เฟรม ซึ่งผลปรากฏว่า ในช่วง 4 เฟรมแรก ดิง ออกนำถึง 3-1 ก่อนที่ แจ็ค จะเร่งเครื่องไล่ มาจนเสมอกัน 3-3 เฟรม ต้องตัดสินกันในเฟรมสุดท้าย และ แจ็ค ก็มีโอกาสได้เฟรมก่อน ออกนำห่าง 37-0 แต่กลับแทงกันพลาด โดน ดิง จุน ฮุย ออกมาเข้าเบรก เอาชนะไปได้ 80-37 ทำให้ แจ็ค พ่ายไป 3-4 เฟรม ได้เพียงเหรียญทองแดง เท่านั้น

 วอลเลย์บอล ชายหาด รอบ 16 ทีม

ทีมหญิง

          กมลทิพย์ กุลนา, ยุพา ภูครองพลอย ชนะ คาซัคสถาน 2-0 เซต (21-12, 21-17)

          จารุณี สารนอก, อุษา เต็นปักษี ชนะ เกาหลีไต้ 2-0 (21-11, 21-12)

 ฮอกกี้ รอบแรก

           ทีมหญิง ไทย แพ้ ญี่ปุ่น 0-8

 วอลเลย์บอล รอบแรก 

      
   ทีมชาย กลุ่มอี ไทย ชนะ ซาอุฯ 3-2 (25-23, 27-25, 20-25, 20-25, 17-15)

 ซอฟท์บอล รอบแรก

           ทีมหญิง ไทย แพ้ จีน 0-9

 บาสเกตบอล รอบแรก 

          ทีมหญิง กลุ่มเอ ไทย แพ้ จีน 43-98

 





ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ วันที่ 19 พ.ย.



แบดมินตัน

          ซุปเปอร์แมน บุญศักดิ์ พลสนะ นักแบดมินตันชายมือ 1 ของไทย และมืออันดับ 6 ของโลก ต้านไม่ไหว พ่าย ลี ชงเหว่ย มือ 1 ของโลกชาวมาเลเซียไป 2 เซตรวด 21-13, 21-17 ตกรอบ 8 คนสุดท้าย เอเชี่ยนเกมส์ครั้งที่ 16 

เรือพาย

          บุษยามาส เฝ้าถนอม นักพายเรือสาวไทย คว้าเหรียญทองแดง ในการแข่งขันเรือพาย ไลท์เวท ซิงเกิล สกัล หญิง ทำเวลาได้ 7:56.75 นาที  ตามหลังสาวเกาหลีใต้ที่คว้าเหรียญเงิน ทำเวลาได้ 7:56.15 นาที ส่วนเหรียญทองตกเป็นของสาวญี่ปุ่น 7:51.37 นาที

เรือมังกร 500 ม. หญิง

          นักกีฬาไทยเข้าเส้นชัยเป็นที่ 3 ทำเวลาได้ 00:02:06.271 นาที คว้าเหรียญทองแดง ขณะที่อินโดนีเซีย เข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 2 ซิวเหรียญเงินไปด้วย 00:02:02.875 นาที และที่ 1 เป็นของเจ้าภาพจีน ทำเวลาได้ 00:02:00.667 นาที

เทนนิส

          ประเภทชายเดี่ยว : "เจ้าปิ๊ก" ดนัย อุดมโชค มือวางอันดับ 9 ของรายการ แชมป์เก่าจากโดฮาเกมส์ ซึ่งได้บายมาในรอบแรก พบกับ หยู ฮุย ถัง จากฮ่องกง ซึ่งปรากฎว่า "เจ้าปิ๊ก" คว้าชัยไปได้อย่างง่ายดาย 2-0 เซต 6-3, 6-2 ผ่านเข้าสู่รอบ 16 คนสุดท้ายไปพบกับ หยาง ซื่อ ฮัว จากไต้หวัน

          ขณะที่ กิตติพงษ์ วชิรมโนวงศ์ มือ 2 ของไทย ได้บายรอบแรกเช่นกัน ลงสนามรอบสองพบกับ ดานิยาร์ ดูดาเยฟ จากคีร์กิซสถาน ซึ่ง "เจ้าพ้ง" ก็ไม่ทำให้แฟน ๆ ผิดหวังเอาชนะไปได้ 2-0 เซต 6-2,6-2 ผ่านเข้ารอบ 16 คนสุดท้ายปพบกับ หวู ดื่อ เจ้าภาพจีน

          ประเภทหญิงเดี่ยว : ในรอบ 16 คนสุดท้าย "แทมมี่" แทมมารีน ธนสุกาญจน์ มือ 1 ของไทย มือ 2 ของรายการ ลงสนามพบกับ ลี โซ รา จากเกาหลีใต้ ก่อนเอาชนะไปได้อย่างง่ายดาย 2-0 เซต 6-0, 6-1 ผ่านเข้ารอบไปพบกับ ซาเนียร์ เมียร์ซ่า จากอินเดีย

เซปักตะกร้อ

          การแข่งขันประเภททีมชุดหญิง รอบรองชนะเลิศ ทีมนักหวดลูกพลาสติกของไทย ลงสนามพบกับ เวียดนาม คู่ปรับเก่า ซึ่งผลปรากฎว่า ไทยเฉือนชนะไปอย่างหวุดหวิด 2-0 ทีม ทำให้ทีมสาวไทย สามารถผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ ไปพบกับจีน ที่พลิกล็อกปราบอินโดนีเซีย มาได้ ในวันเสาร์ที่ 20 พ.ย.นี้

          ประเภททีมชุดชาย ไทยลงสนามพบกับญี่ปุ่น ซึ่งทีมไทย เอาชนะ ญี่ปุ่น สบาย ๆ 2-0 ทีม ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ ไปพบกับ มาเลเซีย ในวันที่ 20 พ.ย.นี้

วอลเลย์บอล

          วอลเลย์บอลหญิง รอบแบ่งกลุ่ม เอเชี่ยนเกมส์ 2010 สาวไทยโชว์ฟอร์มเยี่ยมเอาชนะมองโกเลีย 3 เซตรวด 25-6, 25-9, 25-22 ไปพบกับทาจิกิสถาน ในวันที่ 21 พ.ย. เวลา 17.00 น. ตามเวลาประเทศไทย และแมตช์สุดท้ายพบกับเจ้าภาพจีน วันที่ 22 พ.ย. เวลา 19.00 น. ตามเวลาประเทศไทย

เทควันโด
 
          การแข่งขันเทควันโด เอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 16 นาชา ปั้นทอง พ่ายเกาหลี คว้าเหรียญเงิน เทควันโดรุ่นต่ำกว่า 63 กก. หวุดหวิด 9-10 คะแนน ขณะที่ ธัณนันท์ (ชนม์นภัส) เปรมแหวว ได้บายรอบแรก คว้าเหรียญทองแดงเทควันโดหญิง หลังพ่ายอิหร่านรอบรองฯ


มวยสากลสมัครเล่น

          เกรียงไกร สุขคุ้ม กำปั้นไทยพ่าย ดีพาค มาฮาร์จาน จากเนปาล 0-4 คะแนน ในรุ่นน้ำหนัก 81 กก. โดยเป็นนักมวยไทยคนที่ 4 ที่พ่ายตกรอบไปในการแข่งขันเอเชี่ยนเกมส์ ครั้งที่ 16

ฟุตบอล

          การแข่งขันฟุตบอลชาย เอเชียนเกมส์ รอบก่อนรองชนะเลิศ ทีมชาติไทย ลงสนามพบกับญี่ปุ่น เต็ง 1 ของรายการ โดยเกมในครึ่งเวลาแรก ทีมชาติไทย เน้นการครองบอล และพยายามหาช่องเข้าทำประตูได้ตามแผนที่วางไว้ แต่ก็ไม่สามารถทำอะไรได้ จนกระทั่ง นาทีสุดท้ายของครึ่งแรก ญี่ปุ่น มาได้ประตูชัย จากจังหวะที่กองหลังไทย เคลียร์บอลไม่ขาด ปล่อยให้ เรียวเฮ มายาซากิ แย่งบอลไปได้ และเปิดให้ เคอิโกะ ฮิกาชิ ซัดเข้าประตูไป

          และนั่นเป็นประตูเดียวในสนาม แม้ทีมชาติไทย พยายามสร้างจังหวะเปิดเกมรุกมากขึ้น แต่ทำอะไรไม่ได้ จบ 90 นาที พ่ายไป 0-1 ตกรอบ 8 ทีมสุดท้าย ไปอย่างน่าเสียดาย และเป็นการเสียสถิติ ไปไม่ถึง รอบรองชนะเลิศ หลังจากก่อนหน้านี้ 3 ครั้ง สามารถทะลุถึงรอบตัดเชือกทั้งสิ้น รวมถึงต่ำกว่าเป้าหมายที่มีการประเมินไว้ก่อนเดินทางไปยังเมืองจีนด้วย

 

 

ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ วันที่ 18 พ.ย.


เทควันโด


น้องหยิน สริตา ผ่องศรี คว้าเหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์
น้องหยิน สริตา ผ่องศรี คว้าเหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ 

น้องหยิน สริตา ผ่องศรี
น้องหยิน สริตา ผ่องศรี คว้าเหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ 

น้องหยิน สริตา ผ่องศรี
น้องหยิน สริตา ผ่องศรี คว้าเหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ 

น้องหยิน สริตา ผ่องศรี
น้องหยิน สริตา ผ่องศรี คว้าเหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์


น้องหยิน สริตา ผ่องศรี คว้าเหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ 



          น้อง หยิน สริตา ผ่องศรี เทควันโด้สาวไทย คว้าเหรียญทองแรกให้ทัพนักกีฬาไทยได้สำเร็จ หลังเตะชนะ เหงียน ธี ฮอย จากเวียดนาม คู่แข่งในรุ่นน้ำหนักไม่เกิน 53 กิโลกรัม 

          โดยการแข่งขันในยกแรก สริตา พลาดโดนสาวเวียดนามเตะเข้าศรีษะโดนนำไปก่อน 3 แต้ม ก่อนที่ยก 2 สริตา พยายามหาจังหวะเข้าทำ แต่ยังไม่มีโอกาสอย่างชัดเจน ยังคงตามอยู่ 3-1 จนโค้ชเช ชาวเกาหลี ต้องติวเข้มช่วงพักยก

          ต่อมาในยกที่ 3 สริตาถูกมือมาปัดเข้าที่ตาจนต้องเรียกแพทย์สนามเข้ามาดู แต่เธอก็ยังใจสู้ลุกขึ้นมาแข่งต่อจนสามารถเตะสูงเข้าที่แก้มสาวเวียดนาม ทำแต้มแซง 4-3 เอาชนะได้ในที่สุด ซึ่งนับเป็นเหรียญทองประวัติศาสตร์ของวงการเทควันโดหญิงไทย ในการแข่งขันเอเชี่ยนเกมส์

          สำหรับ ประวัติ น้องหยิน สริตา ผ่องศรี เกิดเมื่อวันที่ 12 ตุลาคม พ.ศ.2534 น้ำหนัก 52 กิโลกรัม สูง 167 เซนติเมตร เป็นคนกรุงเทพฯ ปัจจุบัน น้องหยิน สริตา ผ่องศรี กำลังศึกษาอยู่ชั้นปีที่ 1 เอกบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์


แบดมินตัน

          ซุปเปอร์แมน บุญศักดิ์ พลสนะ ตบเอาชนะ แบท อาร์วินด์ จากอินเดีย 2 เซตรวด 21-19, 21-12 ผ่านเข้ารอบ 8 คนสุดท้ายไปพบกับ ลี ชงเหว่ย มือ 1 ของโลก จากมาเลเซีย

          ด้านการแข่งขันแบดมินตันหญิงประเภทคู่ผสมรอบ 16 คนสุดท้าย สุดเขต ประภากมล ที่จับคู่กับ สราลีย์ ทุ่งทองคำ เอาชนะ มิรามามะ และ เซี๊ยะ หยิง ซูท์ คู่นักแบดมินตันจากฮ่องกงได้ 2-0 เกม 21-16, 21-13

          ขณะที่คู่ของ กุลชลา วรวิจิตรชัยกุล กับ ทรงพล อนุกฤตยาวรรณ เอาชนะ ฮาชิโมโต้ ฮิโรคัตสุ กับฟูจิ มิซูกิ จากญี่ปุ่นได้ 2 เซต รวด 21-13, 21-9 ผ่านเข้ารอบ 8 คนสุดท้าย เช่นกัน

เรือมังกร

          ประเภทหญิง 22 ฝีพาย ระยะ 1,000 เมตร คว้าเหรียญทองแดง หลังเข้าเส้นชัยด้วยเวลา 00:04:18.292  นาที ส่วนเหรียญเงินตกเป็นของอินโดนีเซีย 00:04:14.590 และเหรียญทอง ตกเป็นของเจ้าภาพ ที่พายนำตั้งแต่ต้นจนจบ เข้าเส้นชัยด้วยเวลา 00:04:03.706

เรือพาย

          ประเภทดับเบิลสกัลชาย รัตนพล เทพภิบาล และชัยชนะ ทะคำ สองนักพายเรือไทย ทำเวลา 6:36.29 ช้ากว่าคู่ของญี่ปุ่นไปเพียง 1 วินาที จบแค่อันดับที่ 4 พลาดเหรียญทองแดงไปอย่างน่าเสียดาย เหรียญเงินตกเป็นของคู่จากฮ่องกงที่ทำเวลาได้ 6:34.50 ส่วนเหรียญทองตกเป็นของจีน ทำเวลาได้ 6:26.37

เซปักตะกร้อ

          การแข่งขันเซปักตะกร้อเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 16 ที่สนามไห่จู สปอร์ตส เซ็นเตอร์ ประเภททีมชุดชาย นัดที่ 2 ทีมชาติไทย ลงสนามพบกับ เกาหลีใต้ โดยวันนี้ ทีม A ส่ง พรชัย เค้าแก้ว ,ศิริวัฒน์ สาขา และ สุริยัน เป๊ะชาญ เอาชนะไปได้ 2-0 เซต 21-19, 21-12 ส่วนทีม B ส่ง อนุวัฒน์ ชัยชนะ, เกรียงไกร แก้วเมียน และ ภัทรพงศ์ ยุพดี เอาชนะไป 2-0 เซต 21-15,21-13

          ขณะที่ ทีม C ส่ง กฤษณะ ธนะกรณ์, สมพร ใจสิงหล และ ศุภชัย มณีนาถ ชนะไปได้อีก 2-0 เซต 21-17และ 21-18 ทำให้ชนะไปอย่างขาดลอย 3-0 ทีม ส่งผลให้เข้าสู่รอบรองชนะเลิศ การันตีเหรียญทองแดงแน่นอนแล้ว

แบดมินตัน

          การแข่งขันแบดมินตันหญิงเดี่ยวรอบ 16 คนสุดท้าย พรทิพย์ บูรณะประเสริฐสุข นักแบดมินตันสาวดาวรุ่งไทย ต้าน หวัง ฉีเซียน มือวางอันดับ 3 ของรายการและมืออันดับ 4 ของโลกชาวจีน ไม่ไหว พ่ายแบบฉิวเฉียด 1-2 เซต 19-21, 9-21, 12-21

          ส่วนแบดมันตันชายคู่ บดินทร์ อิสสระ กับ มณีพงษ์ จงจิตร แพ้คู่แบดจากจีนไทเป 2 เซตรวด 21-18, 21-12 ตกรอบ

เทนนิส

          น้องนก นพวรรณ เลิศชีวกานต์ นักเทนนิสสาวดาวรุ่งของไทย พลิกล็อคพ่าย ซาบีน่า ชาริโปว่า จากอุซเบกิสถาน 1-2 เซต (3-6, 7-5, 6-2) ตกรอบแรก เทนนิสหญิงเดี่ยว กวางโจวเกมส์ ทำให้เทนนิสไทยเหลือความหวังเพียง แทมมี่ แทมมารีน ธนสุกาญจน์ ที่ได้บายผ่านเข้ารอบไปพบกับ ลี โซราจากเกาหลีใต้

 วอลเลย์บอลหญิง

          ทีมไทยเจอเกาหลีใต้ พ่ายไป 3 เซตรวด

 วอลเลย์บอลชายหาดหญิง

          ทีมไทย ยุพา ภูครองพลอย กับ กมลทิพย์ กุลนา เจอไทเป พ่ายไป 2 เซตรวด 27-25, 21-18

 มวยสากลสมัครเล่น รอบ 16 คน รุ่น 56 ก.ก. 

          วรพจน์ เพชรขุ้ม ฉลุยผ่านเข้ารอบ 8 คนสุดท้าย  หลังเอาชนะ อิเดอร์กลู เอนค์จาร์กัล จากมองโกเลียไป 2-1 หมัด




เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์



เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์



ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์ วันที่ 17 พ.ย.


แบดมินตัน กวางโจวเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010  

          "ซูเปอร์แมน" บุญศักดิ์ พลสนะ นักแบดมินตันมือ 1 ของไทย ผ่านเข้าสู่รอบ 16 คนสุดท้าย อย่างไม่ยากเย็น หลังเอาชนะคู่ปรับจากมาเก๊า ชาน โย ชง 2-0 เกม (21-13,21-9) ผ่านเข้าสู่รอบไปพบกับ บาท อาร์วิด จากอินเดีย ที่เอาชนะ คารูนารัทเน นิลูกา จากศรีลังกา 2-0 เกม

          ขณะที่ ทนงศักดิ์ แสนสมบูรณ์สุข นักแบดมินตัน ลงแข่งแบดมินตันชายเดี่ยวรอบ 32 คนสุดท้าย สามารถเอาชนะ พูเรฟซูเรน เซนบูยานจากมองโกเลีย 2 เซตรวด 21-9, 21-12 ผ่านเข้าสู่รอบสองต่อไป

          รัชนก อินทนนท์  นักแบดมินตันดาวรุ่งวัย 15 ปี  พ่าย หวัง ซิน นักแบดมินตันสาวมืออันดับ 1 ของโลกชาวจีน 1-2 เกม แต่การแข่งขันครั้งนี้ของ รัชนก อินทนนท์ ได้รับการกล่าวยกย่องจากโค้ชชาวจีนเลยทีเดียว เพราะเธอเป็นนักกีฬาที่อายุยังน้อย แต่สามารถลงแข่งกับมืออันดับ 1 ของโลกได้อย่างสูสี สำหรับรัชนก เป็นเจ้าของแชมป์เยาวชนโลกสองสมัยติดต่อกัน ในปี 2552 และ 2553  ปัจจุบันเธออยู่ในอันดับ 31 ของโลก และถูกวางเป็นมือเดี่ยวอันดับ 3 ของการแข่งขันเอเชียนเกมส์ 2010

         ส่วนแบดมินตันชายคู่ รอบสอง ทรงพล อนุกฤตยาวรรณ และ สุดเขต ประภากมล เข้าไปพบกับทีมจากจีน กัว เฉินตง และ ซู่เฉิน ซึ่งทั้ง สุดเขต และ ทรงพล ไม่สามารถต้านความแรงของนักแบดฯ เจ้าถิ่นได้ พ่ายไป 2-0 เกม 21-12, 21-17


เทควันโด กวางโจวเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010   

          วันนี้เทควันโดไทยส่ง 3 รุ่น ได้ 2 เหรียญทองแดง จาก ปฏิวัติ ทองสลับ และ ชนาภา ซ้อนขำ ขณะที่ "น้องสอง" บุตรี เผือดผ่อง ไม่ได้เหรียญรางวัล โดยผลการแข่งขันดังนี้

          รุ่นฟินเวทหญิง ต่ำกว่า 46 กิโลกรัม "น้องสอง" บุตรี เผือดผ่อง เจ้าของเหรียญเงินโอลิมปิก "ปักกิ่งเกมส์" รอบแรก ชนะ ทานดิน เดมา จากภูฏาน 19-1 แต่ในรอบ 8 คนสุดท้าย พ่ายให้กับ หวง เฮียน ยุง จากไต้หวัน 0-3 ชวดเหรียญไปอย่างน่าเสียดาย 

          รุ่นไลท์เวท ชาย ต่ำกว่า 74 กิโลกรัม ไทยส่ง "เจ้าที" ปฏิวัติ ทองสลับ รอบแรกไล่เตะชนะ คูซุง หวังดิ จากภูฏาน 8-3, รอบ 8 คน พบ ซามูเอล มอร์ริสัน จากฟิลิปปินส์ และชนะไปได้อีก 20-11 ผ่านเข้ารอบตัดเชือกไปพบกับ อลิเลซา นาสราซาดานี จากอิหร่าน ซึ่งเจ้าทีพลาดท่าโดนเตะหัวโดน นำก่อน 3-1 และพยายามไล่เตะทำคะแนน แต่ไล่ไม่ทันพ่ายไป 3-5 ได้เหรียญทองแดง 

          ฟลายเวท หญิง ต่ำกว่า 49 กิโลกรัม "ชณาภา ซ้อนขำ ได้บายรอบแรก รอบ 8 คนพบกับ เอเลน เต๋า จากมาเลเซีย และชณาภา ชนะไป 6-3 ในรอบตัดเชือกพบกับ จอมเตะเจ้าภาพจีน อู๋ จิง หยู ซึ่งปรากฏว่า ชณาภา สู้ไม่ไหวพ่ายไป 0-5 ทำได้เหรียญทองแดง


มวยสากลสมัครเล่น รอบแรกหรือ 32 ทีม กวางโจวเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010   

          มวยสากลสมัครเล่นชายรุ่น 60 กิโลกรัม สายลม อาดี แพ้ให้กับ วิกาส คริชาน นักชกจากอินเดีย ด้วยคะแนน 1-8  โดยยกแรก สายลม อาดี ยังทำคะแนนไม่ได้เลย ขณะที่ วิกาส คริชาน ทำไป 3 คะแนน  ยกสองไทยทำได้ 1 คะแนน ขณะที่อินเดียทำได้เพิ่มอีก 4 คะแนน และยกสุดท้าย สายลมทำคะแนนไม่ได้เลย ขณะที่อินเดีย ทำได้อีก 1 คะแนน หมดเวลาไทย พ่ายอินเดียไป 1-8

          มวยสากลสมัครเล่นชายรุ่น 69 กิโลกรัม อภิเชษฐ์ แสนสิทธิ์ โชว์ฟอร์มเจ๋งชนะ มักซาท อลิมบาเยฟ นักชกคีกีร์ซสถาน 5-1 โดยยกแรกไทยเรานำไปก่อน 3-0 ยกที่สอง 4-1 และยกสุดท้าย 5-1 ทำให้ อภิเชษฐ์ ผ่านรอบแรกเข้าไปชกในรอบสองได้สำเร็จ

          ส่วน สุริยา ปราสาทหินพิมาย นักชกจอมเก๋า ดีกรีเหรียญทองแดง กีฬาโอลิมปิก ที่กรุงเอเธนส์ ลงแข่งในประเภทมวยสากลสมัครเล่นชายรุ่น 75 กิโลกรัม ขึ้นเวทีเป็นคนสุดท้ายของนักชกไทยในวันนี้ พบกับ ชิเนบายาร์ นาร์มันดาค์ นักชกจากมองโกเลีย สุริยา เสียเปรียบทางด้านรูปร่าง แต่พยายามเดินไล่ชกลำตัวของ นาร์มันดาค์ ได้หลายครั้ง แต่สกอร์ยังไม่ขยับเสมอกันอยู่ 0-0 ในยกสุดท้าย สุริยา ออกนำก่อนในช่วงต้นยก ก่อนที่นักชกมองโกล ไล่ชกตามมาเสมอเป็น 1-1 หมัด และมาได้อีก 1 คะแนน ในช่วง 30 วินาทีสุดท้าย ทำให้ สุริยา พ่ายไป 1-2 หมัด ตกรอบไปอีกราย

เซปักตะกร้อ รอบแรก กวางโจวเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010   
 
          เซปักตะกร้อรอบแรก ประเภททีมหญิงรอบแบ่งกลุ่มโดย ทีมเอเอาชนะ 2-0 เซต 21-9, 21-13 ทีมบีเอาชนะ 2-0 เซต 21-11, 21-14 และทีมซีชนะ 2-0 เซต 21-14 โดยในการแข่งขันการแบ่งกลุ่มรอบสุดท้ายไทยพบกับอินเดีย ในวันที่ 18 พฤศจิกายน 13.00 น.

 ฮอกกี้หญิง รอบแรก กวางโจวเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010   
 
          สำหรับ ฮอกกี้รอบแรก ประเภททีมหญิง ไทยพบทีมชาติคาซัคสถาน พ่ายไป 3-0 ลูก

 เทเบิล เทนนิส กวางโจวเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010   
 
          เทเบิล เทนนิส ประเภทหญิงคู่ รอบ 16 ทีมสุดท้าย ไทยพบซีเรีย โดย สุธาสินี เสวตรบุตร และ ธิดาพร วงศ์บุญ เอาชนะ เมซอง อัลบ์ชราวี กับ ซูฮา อันนอส ไป 3 เซตรวด 11-3, 11-3, 11-3 ผ่านเข้ารอบ 8 ทีมสุดท้าย

          เทเบิล เทนนิส ประเภทหญิงคู่ รอบ 16 ทีมสุดท้าย อีกทีม ไทยพบมาเก๊า โดย นนทนา คำวงศ์ และ อนิศรา เมืองสุข เอาชนะ เชง อี เชิง กับ เชา อิน หม่า ไป 3 เซตรวด 11-5, 11-7, 11-6 ผ่านเข้ารอบ 8 ทีมสุดท้าย

 เทนนิส กวางโจวเกมส์ เอเชียนเกมส์ 2010   
 
          เทนนิส ประเภทชายคู่ รอบแรก ไทยพบเกาหลี โดย วีรภัทร ดอกไม้คลี่ และ กิตติพงษ์ วชิรมโนวงศ์ ดวลแรคเก็ตกับ คิม ยอง จุน และ ซอล แจ มิน หนุ่มไทยต้านแรงโสมไม่ไหว พ่ายไป 2 เซตรวด 6-1, 6-4

          ด้าน เทนนิส ประเภทหญิงคู่ รอบแรก ไทยพบมองโกลเลีย โดย หนึ่งนัดดา วรรณสุข และ วรัชญา วงค์เทียนชัย พบกับ นามู กันบาตาร์ และ ดัลกุนยาร์กัล โกตอฟ สองสาวพลังหวดไทยต้อนเอาชนะไป 2 เซตรวด 6-0, 6-0



เอเชียนเกมส์ 2010 กวางโจวเกมส์



ผลการแข่งขัน เอเชียนเกมส์ 2010 วันที่ 16 พ.ย.

ฟุตบอล

           การแข่งฟุตบอลเอเชียนเกมส์ ในรอบ 16 ทีมสุดท้าย ทีมชาติไทย เฉือนเอาชนะ ทีมชาติเติร์กเมนิสถาน 1-0 ได้ประตูชัยจาก กีรติ เขียวสมบัติ นาทีที่ 105 ช่วงต่อเวลาพิเศษ ผ่านเข้ารอบ 8 ทีม ไปเจอกับทีมชาติญี่ปุ่น ในวันที่ 19 พ.ย. 2553

          ขณะที่ฟุตบอลหญิงทีมชาติไทย แพ้ เกาหลีเหนือ 0-2 ตกรอบแบ่งกลุ่ม กวางโจวเกมส์


มวยสากลสมัครเล่น

          นักชกไทย ขึ้นประเดิมเวที คนแรกคือ ฉัตรชัย บุตรดี ในรุ่น ฟลายเวท 52 กก. พบกับนักชกจากอินเดีย สุรันจอย มาเยงบัม ซิงห์ อดีตคู่ปรับของ อำนาจ รื่นเริง ซึ่งปรากฏว่า ใน 2 ยกแรก นักชกไทยออกหมัดไม่เข้าเป้ามากนัก และออกหมัดน้อยเกินไป ทำให้ตามหลัง 0-4 หมัด ก่อนที่จะมาเร่งเปิดเกมรุกไล่ในยกสุดท้าย แต่ก็ทำอะไรไม่ถนัดนัก โดยดักต่อยจนพลาดท่า พ่ายไปในที่สุด 2-7 หมัด ตกรอบแรกไปอย่างน่าเสียดาย

จักรยาน

          การแข่งขันจักรยานศึก เอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 16 ณ กวางโจว สาธารณรัฐประชาชนจีน ไทยส่ง จันทร์เพ็ง นนทะสิน ดีกรีเหรียญทองแดง จากประเภทพอยท์เรซ 25 ก.ม. ศึกโดฮาเกมส์ เมื่อ 4 ปีก่อน ลงชิงชัย ปรากฏว่า จันทร์เพ็ง สปรินท์ 8 ช่วง เข้าเส้นชัยทำคะแนนรวมเป็นอันดับ 3 คว้าเหรียญทองแดง ทำได้ 25 แต้ม ส่วนเหรียญทองเป็นของเจ้าภาพจีน หลิว ซิน 34 แต้ม ส่วนเหรียญเงิน หว่อง หวั่น หยิ่ว จากฮ่องกง 27 แต้ม

แบดมินตัน      

          ผลการแข่งขันแบดมินตัน กีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 16 ประเภทหญิงเดี่ยว รอบ 32 คนสุดท้าย "น้องมิงค์" สลักจิต พลสนะ ยอดหญิงนักตบลูกขนไก่มือ 1 ทีมชาติไทย พบกับ อาดริยันติ ฟิร์ดาซารี จากอินโดนีเซีย ซึ่งผลการแข่งขันเกมนี้ปรากฏว่าเป็น ฟิร์ดาซารี ล้างแค้นได้สำเร็จ เมื่อเป็นฝ่ายเอาชนะ 2-1 เกม (21-18, 16-21 21-15) ผ่านเข้าสู่รอบ 16 คนสุดท้ายต่อไป

          ด้านประเภทชายคู่ สุดเขต ประภากมล จับคู่กับ ทรงพล อนุกฤตยาวรรณ เอาชนะโอโลนบายาร์ เองบาต กับ ปูเรฟซูเรน เชนไบ จากมองโกเลีย 2 เกมรวด 21-8 และ 21-10 ผ่านเข้าสู่รอบ 16 ทีมสุดท้าย พบกับ กั๋ว เซงดง กับ ซู เชน จากจีนในเวลา 18.45 น. ในวันพุธที่ 17 พฤศจิกายน

เซปัคตะกร้อ

          ทีมเซปัคตะกร้อสาวไทยประเดิมลงแข่งประเภททีมหญิง รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มบี เก็บชัยชนะเหนือเจ้าภาพจีน 3-0 คู่ โดยทีมเอชนะ 2-0 เซต (21-9, 21-10) ทีมบีชนะ 2-0 เซต (21-13, 21-13) ทีมซีชนะ 2-0 เซต 21-14, 22-20 เกมต่อไปจะไปพบกับเกาหลีใต้ ทีมร่วมกลุ่มบีในวันที่ 17 พฤศจิกายน เวลา 13.00 น.ตามเวลาประเทศไทย



อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมจาก
 

เรื่องอื่นๆ
  1. ทวงหนี้โหด จ่อยิงสาหัสต่อหน้าลูก
  2. วอนคืนถังแก๊สคลอรีนหาดใหญ่ หลังน้ำพัดหาย
  3. พ่อคูณหายดี หมอยังให้พัก หวั่นไตอักเสบ
  4. กล้านรงค์ พร้อมสอบคลิปศาลฉาว หากเข้าข่าย
  5. พิธีพระราชทานเพลิงศพสมัคร คนร่วมไว้อาลัยจำนวนมาก
  6. ทหารพม่าปะทะ DKBA เร่งอพยพชาวไทย
  7. เสื้อแดง รวมตัวรำลึก 6 เดือน เสธ.แดง เสียชีวิต
  8. อภิสิทธิ์ ทูลเกล้าฯ ชื่อ สุเทพ กลับนั่งรองนายกฯ
  9. โพลชี้ คนมองคลิปฉาวศาล รธน. เป็นเกมการเมือง
  10. ปชป.จี้กกต.จัดเลือกตั้งจริงจัง เชื่อแข่งขันแรง

เรื่องน่าสนใจ