x close

รายชื่อผู้เข้าชิง Thailand Social Awards ครั้งที่ 12 ผู้ใช้โซเชียลมีเดียยอดเยี่ยมสาขาต่าง ๆ

เปิดรายชื่อผู้เข้าชิง Thailand Social Awards ครั้งที่ 12 รางวัลเชิดชูผู้ใช้โซเชียลมีเดียยอดเยี่ยมในสาขาต่าง ๆ กว่า 300 รางวัล

งานประกาศรางวัล Thailand Social Awards ครั้งที่ 12

บริษัท ไวซ์ไซท์ (ประเทศไทย) จำกัด บริษัทเทคโนโลยีผู้พัฒนาซอฟต์แวร์ด้านการวิเคราะห์ข้อมูลตลาด เตรียมจัดงานประกาศรางวัลโซเชียลมีเดียที่ใหญ่ที่สุดของประเทศ “Thailand Social Awards ครั้งที่ 12” มอบรางวัลให้กับผู้ใช้โซเชียลมีเดียยอดเยี่ยมในสาขาต่าง ๆ กว่า 300 รางวัล ความพิเศษในปีนี้คือมีการเพิ่มเกณฑ์การตัดสินในมุมมองด้านจริยธรรม ความเหมาะสมของผู้รับรางวัล และปรับปรุงเกณฑ์การวัดผลในการประกาศรางวัลร่วมกับคณะที่ปรึกษาผู้ทรงคุณวุฒิหลากหลายสาขา (Ethics Mentor) เพื่อผลการตัดสินที่สมบูรณ์แบบในทุกมิติ เป็นตัวอย่างในการสร้างสรรค์ผลงานดี ๆ ออกมาสู่สังคมในอนาคต ในปีนี้จะมีใครเข้าชิงกันบ้าง ตามไปดูกันเลยค่ะ

รายชื่อผู้เข้าชิง
Thailand Social Awards ครั้งที่ 12

รายชื่อผู้เข้าชิง Best Brand Performance on Social Media จำนวน 31 สาขา

1. Automotive (กลุ่มธุรกิจรถยนต์และรถจักรยานยนต์)

  • Honda Motorcycle
  • Honda
  • Mitsubishi Motors
  • Toyota Motor Thailand
  • Vespa
 

2. Bank (กลุ่มธุรกิจธนาคาร)

  • KBank
  • Krungsri
  • Krungthai
  • SCB
  • ttb 
 

3. Beverage (กลุ่มธุรกิจเครื่องดื่มทั้งหมด (Non-Al & Alcohol))

  • Chang World
  • Coca Cola
  • LEO
  • NESCAFÉ
  • Pepsi
 

4. Broadcasting (กลุ่มสื่อวิทยุและโทรทัศน์ภายใต้การกำกับดูแลของ กสทช.) 

  • 3HD
  • Ch7HD
  • one31
  • ThaiPBS
  • Workpoint
 

5. Construction Material (กลุ่มธุรกิจวัสดุก่อสร้าง)

  • Beger Paint
  • HÄFELE
  • SCG
  • TOA 
  • จระเข้ (JORAKAY)
     
 6. Cosmetics (กลุ่มธุรกิจเครื่องสำอาง)
  • 4U2 Cosmetics
  • L'oréal Paris
  • LANEIGE
  • Maybelline
  • Srichand
 

7. Consumer Electronics (กลุ่มธุรกิจเครื่องใช้ไฟฟ้าภายในบ้าน) 

  • Coway
  • Haier
  • Nikon
  • SONY
  • Xiaomi
 

8. Delivery (กลุ่มธุรกิจขนส่งอาหารและบริการเรียกรถ) 

  • foodpanda
  • Grab
  • LINE MAN
  • Robinhood Delivery
  • ShopeeFood
 

9. Streaming Platform (กลุ่มธุรกิจแพลตฟอร์มเพื่อความบันเทิงออนไลน์) 

  • 3Plus
  • Netflix
  • Prime
  • viu
  • WeTV
 

10. Financial Service (Credit Card) (กลุ่มธุรกิจบัตรเครดิต)

  • CardX
  • citibank
  • Krungsri Credit Cards
  • Krungsri First Choice
  • KTC
 

11. Financial Service (Leasing) (กลุ่มธุรกิจสินเชื่อ) 

  • Krungsri Auto
  • เงินเทอร์โบ
  • เงินติดล้อ
  • สมหวัง เงินสั่งได้ 
  • ศรีสวัสดิ์
 

12. Food & Snacks (กลุ่มธุรกิจอาหารพร้อมทานและขนมขบเคี้ยว) 

  • CP, Farmhouse
  • Lays
  • MAMA
  • Taokaenoi
 

13. Gold & Jewelry (กลุ่มธุรกิจห้างทองและอัญมณี) 

  • Aurora
  • Pandora
  • Ravipa
  • เพชรชมพู จิวเวลรี่
  • ห้างทองเยาวราชกรุงเทพ 
 

14. Government & State Enterprise (องค์กรในส่วนงานราชการ, รัฐวิสาหกิจ และองค์การมหาชน) 

  • กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช
  • กระทรวงการต่างประเทศ
  • กระทรวงวัฒนธรรม
  • การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย
  • สถาบันวิจัยดาราศาสตร์แห่งชาติ
 

15. Home & Decoration (กลุ่มธุรกิจเฟอร์นิเจอร์และอุปกรณ์ตกแต่งบ้าน) 

  • HomePro
  • IKEA
  • Index Living Mall
  • SB Design Square
  • ไทวัสดุ
 

16. Hospital (กลุ่มธุรกิจโรงพยาบาลรัฐบาลและเอกชน)

  • คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล มหาวิทยาลัยมหิดล
  • โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย
  • โรงพยาบาลพญาไท
  • โรงพยาบาลมหาราชนครเชียงใหม่
  • โรงพยาบาลยันฮี
 

17. Hospitality & Travel Agency (กลุ่มธุรกิจโรงแรมและกิจการนำเที่ยว) 

  • Kew Muang Mountain High Camp
  • Love Andaman
  • Sri panwa
  • Unithai Trip
  • บ้านไร่ ไออรุณ
 

18. Hypermarket & Supermarket (กลุ่มธุรกิจซูเปอร์มาร์เกตและซูเปอร์เซ็นเตอร์)

  • Big C
  • CJ MORE
  • Lotus’s
  • makro
  • Tops
 

19. Insurance & Assurance (กลุ่มธุรกิจประกันชีวิตและประกันภัย)

  • AIA
  • Allianz Ayudhya
  • FWD
  • Muang Thai Life
  • Thai Life Insurance
 

20. Logistics (กลุ่มธุรกิจขนส่งสินค้าและพัสดุ)

  • DHL
  • Flash Express
  • J&T Express
  • Kerry Express 
  • บริษัท ไปรษณีย์ไทย จำกัด
 

21. Marketplace & E-Commerce Platform (กลุ่มธุรกิจแพลตฟอร์มร้านค้าออนไลน์) 

  • Konvy
  • Lazada
  • NocNoc
  • O Shopping
  • Shopee
 

22. Mass Transit (กลุ่มธุรกิจบริการขนส่งสาธารณะ)

  • airasia
  • BEM
  • BTS
  • VietJet Air
  • นครชัยแอร์
 

23. Mobile (กลุ่มธุรกิจมือถือ)

  • Apple
  • OPPO
  • Realme
  • Samsung
  • vivo
 

24. Out of Home Entertainment (กลุ่มธุรกิจสถานบันเทิงและสวนสนุก)

  • Bacc หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร
  • Lido Connect
  • Lumpinee Boxing Stadium
  • Major Cineplex
  • SF Cinema


25. Mom & Baby (กลุ่มธุรกิจสินค้าและบริการสำหรับแม่และเด็ก)

  • D-nee
  • Enfant
  • Lamoon
  • MamyPoko
  • S-26 
 

26. Personal Care (กลุ่มธุรกิจผลิตภัณฑ์ดูแลและทำความสะอาดผิวกาย) 

  • DENTISTE'
  • NIVEA
  • Oriental Princess
  • Pantene
  • Vaseline
 

27. Residential Real Estate (กลุ่มธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ในรูปแบบที่พักอาศัย)

  • AP Thai
  • AssetWise
  • Sansiri
  • SC ASSET
  • Supalai
 

28. Restaurant (กลุ่มธุรกิจร้านอาหาร)

  • Bonchon Chicken
  • Jones’ Salad
  • KFC
  • Starbucks
  • Swensen’s
 

29. Shopping Center & Department Store (กลุ่มธุรกิจศูนย์การค้าและห้างสรรพสินค้า)

  • Central Pattana
  • centralwOrld
  • ICONSIAM
  • Siam Paragon
  • THE MALL
 

30. Skincare (กลุ่มธุรกิจดูแลผิวหน้าและเวชสำอาง)

  • CeraVe
  • Eucerin
  • Garnier
  • Giffarine
  • Sulwhasoo
 

31. Telecommunication (กลุ่มธุรกิจผู้ให้บริการสัญญาณมือถือและอินเทอร์เน็ต)

  • 3BB Broadband
  • AIS
  • dtac
  • FINN MOBILE
  • TrueMove H
รางวัล Thailand Social Awards ครั้งที่ 12

รายชื่อผู้เข้าชิง Best Creator Performance on Social Media จำนวน 3 สาขา ได้แก่

1. Thai Movie (กลุ่มรางวัลภาพยนตร์ไทย)

  • Long Live Love
  • ดับแสงรวี
  • ธี่หยด
  • แมนสรวง
  • สัปเหร่อ
 

2. Thai Series (กลุ่มรางวัลละครไทย)

  • ทฤษฎีสีชมพู
  • พรหมลิขิต
  • เพื่อนต้องห้าม
  • แฟนผมเป็นประธานนักเรียน
  • มาตาลดา
 

3. Thai TV Program (กลุ่มรางวัลรายการโทรทัศน์)

  • 789SURVIVAL
  • ONE-ลุมพินี
  • ก็มาดิคร้าบ
  • ร้องข้ามกำแพง The Wall Song
  • ดวลเพลงชิงทุน

รายชื่อผู้เข้าชิง Best Content Performance on Social Media จำนวน 24 สาขา ได้แก่

1. Actor & Actress (ผู้ผลิตคอนเทนต์ที่เป็นดารา นักแสดง)

  • ซี พฤกษ์ พานิช
  • นุนิว ชวรินทร์ เพริศพิริยะวงศ์
  • เบ็คกี้ รีเบคก้า แพทรีเซีย อาร์มสตรอง
  • ฟรีน สโรชา จันทร์กิมฮะ
  • วิน เมธวิน โอภาสเอี่ยมขจร

2. Art & Design (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านงานวาดและการออกแบบ)

  • Lowcostcosplay
  • Sundae Kids
  • Uninspired by Current Events
  • คิ้วต่ำ
  • นัดเป็ด

3. Beauty & Fashion (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านความสวยความงามและแฟชั่น)

  • Archita Station
  • Eyeta
  • Saira Mirror
  • Soundtiss
  • เนสตี้ สไปร์ทซี่

​​4. Boy Band & Girl Group (ผู้ผลิตคอนเทนต์ที่เป็นกลุ่มศิลปินทั้งชายและหญิง)

  • 4EVE
  • ATLAS
  • BNK48
  • BUS Because of You I Shine
  • PROXIE

5. Cooking & Chef (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านการทำอาหาร)

  • chana_mint
  • กับข้าวกับปลาโอ Plaocooking
  • ดำกับบิ๋ม
  • วันละมื้อ
  • เอื้อยเก๋ ติดครัว

6. Film & Literature (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านภาพยนตร์และหนังสือ)

  • Kanin The Movie
  • Pizza Movie
  • ขอบสหนัง
  • นักเลงโรงหนัง
  • แฟนพันธุ์แท้ : หนังสยองขวัญ

7. Food & Dining (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านรีวิวอาหารและร้านอาหาร)

  • BanKii
  • KP ตะลอนแหลก
  • Mawinfinferrr
  • กินกับกี้ channel kin-kub-ky
  • วันนี้กินไรดีวะ

8. Gadget & Technology (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านอุปกรณ์ เทคโนโลยีและนวัตกรรม) 

  • beartai
  • Extreme IT
  • iMoD
  • SPIN9
  • นายอาร์ม

9. Gaming & E-sport (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านเกม)

  • Dragon Gold
  • HEARTROCKER
  • ZBING.Z
  • กาย หงิด
  • กิต งายย

10. Global Citizen (ผู้ผลิตคอนเทนต์ที่นำเสนอเรื่องราวการใช้ชีวิตในต่างประเทศ)

  • LoukGolf Kanatip
  • MOSSALA101
  • กิ๊กอินเมกา
  • แซ่บอีสาน บ้านๆbyเจ้ย
  • สะใภ้เกาหลี ซอแฟนเพจ

11. Health & Wellness (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านการดูแลสุขภาพกายและจิตใจ)

  • BEBE FIT ROUTINE
  • Doctor Top
  • Koendanai
  • พี่กลาง หอสมุดแห่งชาติ
  • หมอหมี เม้าท์มอย

12. Investment & Personal Finance (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านการเงินและการลงทุน)

  • Paul Pattarapon
  • THE MONEY COACH
  • ถามอีก กับอิก
  • ทันโลกกับ Trader KP
  • ลงทุนแมน

13. Knowledge & Education (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านการให้ความรู้และการศึกษา)

  • FAROSE
  • Kru Whan : English On Air
  • Point of View
  • SaySci :: เซย์ไซน์
  • คำนี้ดี

14. Local (ผู้ผลิตคอนเทนต์ที่นำเสนอเรื่องราวท้องถิ่น)

  • DEEN VLOG
  • OLE' CH
  • Tagple
  • เบลล่า วิถีไทย
  • อีสานพาสวบ แฟนเพจ

15. MC & Host (ผู้ผลิตคอนเทนต์ที่เป็นพิธีกร)

  • ดีเจนุ้ย ธนวัฒน์ ประสิทธิสมพร
  • น้าเน็ก เกตุเสพย์สวัสดิ์ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา
  • บุ๋ม ปนัดดา วงศ์ผู้ดี
  • ป๋อมแป๋ม นิติ ชัยชิตาทร
  • วู้ดดี้ วุฒิธร มิลินทจินดา

16. Music Band (ผู้ผลิตคอนเทนต์ที่เป็นวงดนตรี) ได้แก่

  • Paper Planes
  • TaitosmitH
  • TATTOO COLOUR
  • THREE MAN DOWN
  • Tilly Birds

17. News Reporter (ผู้ผลิตคอนเทนต์ที่เป็นผู้ประกาศข่าว)

  • กิตติ สิงหาปัด
  • สรยุทธ สุทัศนะจินดา
  • สุทธิชัย หยุ่น
  • กรรชัย กำเนิดพลอย 
  • อนุวัต เฟื่องทองแดง

18. Parenting & Kids (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านครอบครัว แม่และเด็ก)

  • Beam-Oil Family
  • Famguin
  • Guy Haru Family
  • Little Monster
  • Mama Martin

19. Pets (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านสัตว์เลี้ยง)

  • Gluta Story
  • Japan and Friends
  • ไข่ขาวลูกแมร๊
  • ชิเอลแมวมึน
  • วอแวเป็ดมีผม

20. Solo Artist (ผู้ผลิตคอนเทนต์ที่เป็นศิลปินเดี่ยว)

  • Jeff Satur
  • ก้อง ห้วยไร่
  • ต้าห์อู๋ พิทยา แซ่ฉั่ว
  • นนท์ ธนนท์ จำเริญ
  • พีพี กฤษฏ์ อำนวยเดชกร

21. Sport (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านกีฬา)

  • Antihero Thailand
  • Main Stand
  • NRsportsRadio
  • วาทะ ลูกหนัง
  • วิเคราะห์บอลจริงจัง

22. Sustainability (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านความยั่งยืน)

  • Environman
  • Go Green girls
  • Konggreengreen
  • Wannasingh Prasertkul
  • ขยะมรสุม

23. Travel (ผู้ผลิตคอนเทนต์ด้านการท่องเที่ยว)

  • Cullen HateBerry
  • I Roam Alone
  • Sneak out
  • TripTH
  • บอลพาเที่ยว

24. Virtual Creator (ผู้ผลิตคอนเทนต์ที่เป็น Virtual)

  • Baabel Ch. [ARP]
  • Dacapo Ch. [ARP]
  • Evalia Ch. [ARP]
  • Hey Solly
  • Schneider Ch. [ARP]
งานประกาศรางวัล รางวัล Thailand Social Awards ครั้งที่ 12

นอกจากนี้ยังได้มีการปรับปรุงเกณฑ์การวัดผลและการตัดสินร่วมกับคณะที่ปรึกษาทรงคุณวุฒิจากหลากหลายสาขา (Ethics Mentor) ทั้งการเพิ่มมุมมองด้านจริยธรรมและความเหมาะสมของผู้รับรางวัล เพื่อให้ผลการตัดสินออกมาอย่างสมบูรณ์แบบในทุกมิติ และตอกย้ำการเป็นตัวอย่างในการสร้างสรรค์ผลงานดี ๆ ออกมาสู่สังคมในอนาคต โดยแบ่งคณะที่ปรึกษาจำนวน 25 ท่าน ออกเป็น 3 กลุ่ม ดังนี้
 

1. คณะที่ปรึกษาด้านการจัดหมวดหมู่กลุ่มรางวัล (Category Mentor) จำนวน 7 ท่าน

  1. คุณขจร เจียรนัยพานิชย์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท The Zero Publishing
  2. คุณฉวีวรรณ คงโชคสมัย กรรมการผู้จัดการ RGB72 และ CREATIVE TALK
  3. คุณแดน ศรมณี Brandologist
  4. คุณสโรจ เลาหศิริ ผู้เชี่ยวชาญและที่ปรึกษาด้านการตลาดให้กับองค์กรชั้นนำ
  5. คุณสิทธิพงศ์ ศิริมาศเกษม Founder and CEO บริษัท RGB72 และ CREATIVE TALK
  6. ศ.วิทวัส รุ่งเรืองผล ศาสตราจารย์ประจำภาควิชาการตลาด คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
  7. ผศ. ดร.เอกก์ ภทรธนกุล หัวหน้าภาควิชาการตลาด และอาจารย์ประจำคณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
     

2. คณะที่ปรึกษาด้านเกณฑ์การวัดผล (Performance Mentor) จำนวน 15 ท่าน 

  1. คุณกฤษณ์ บุญญะรัง ผู้ก่อตั้งบริษัท เดอะสกาฟิล์ม จำกัด เจ้าของช่องยูทูบ Bie The Ska
  2. คุณกิตติพัฒน์ มหพันธ์ ผู้ก่อตั้งบริษัท BUZZPURR
  3. คุณขจร เจียรนัยพานิชย์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท The Zero Publishing
  4. คุณชลากรณ์ ปัญญาโฉม ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร สายงานดิจิทัล บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน)
  5. คุณณธิดา รัฐธนาวุฒิ CEO and Founder บริษัท Marketing Oops!
  6. คุณพงษ์ปิติ ผาสุขยืด ผู้ก่อตั้งเพจ AD ADDICT
  7. คุณพันธ์ศักดิ์ ลิ้มวัฒนายิ่งยง Creator Growth Regional Director บริษัท AnyMind Group
  8. คุณมัณฑิตา จินดา กรรมการผู้จัดการและผู้ก่อตั้ง ดิจิทัล ทิปส์ อคาเดมี
  9. ศ.วิทวัส รุ่งเรืองผล ศาสตราจารย์ประจำภาควิชาการตลาด คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
  10. คุณสโรจ เลาหศิริ ผู้เชี่ยวชาญและที่ปรึกษาด้านการตลาดให้กับองค์กรชั้นนำ
  11. คุณสิทธินันท์ พลวิสุทธิ์ศักดิ์ CEO บริษัท Content Shifu
  12. คุณสุรศักดิ์ เหลืองอุษากุล นักวางกลยุทธ์การตลาดและเอไอ บริษัท แบรนด์เบเกอร์ จำกัด
  13. คุณหรรษา วงศ์สิริพิทักษ์ Head of Marketing – The 1, Central Group
  14. คุณอภิศิลป์ ตรุงกานนท์ Co-founder & Chief Product Officer, Pantip.com 
  15. ผศ. ดร.เอกก์ ภทรธนกุล หัวหน้าภาควิชาการตลาด และอาจารย์ประจำคณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
     

3. คณะที่ปรึกษาด้านเกณฑ์ความเหมาะสมของผู้รับรางวัล (Ethics Mentor) จำนวน 9 ท่าน 

  1. คุณชวภณ คารมภ์ Account Director บริษัท LIKEME Media
  2. คุณชุตินธรา วัฒนกุล บรรณาธิการบริหารข่าวออนไลน์ Thai PBS
  3. คุณแดน ศรมณี Brandologist
  4. คุณนันทสิทธิ์ นิตย์เมธา นายกสมาคมผู้ผลิตข่าวออนไลน์ (SONP)
  5. คุณพงศ์สุข หิรัญพฤกษ์ ประธานกรรมการบริหาร บริษัท โชว์ไร้ขีด จำกัด และผู้ผลิตสื่อช่อง beartai
  6. ผศ.พรรณวดี ประยงค์ อาจารย์สาขาวิชาสื่อสารองค์กร คณะวารสารศาสตร์และสื่อสารมวลชน มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
  7. ดร.พีรยา หาญพงศ์พันธุ์ ที่ปรึกษาอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษา มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
  8. ศ.วิทวัส รุ่งเรืองผล ศาสตราจารย์ประจำภาควิชาการตลาด คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
  9. ผศ. ดร.สกุลศรี ศรีสารคาม อาจารย์คณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
     

โดยงานประกาศรางวัล Thailand Social Awards ครั้งที่ 12 จะจัดขึ้นในวันที่ 1 มีนาคม 2567 ที่ TRUE ICON HALL ณ ICON SIAM สามารถติดตามรับชมผ่านทางไลฟ์เฟซบุ๊ก Thailand Social Awards รายละเอียดเพิ่มเติมที่ https://thailandsocialawards.com และเฟซบุ๊ก Thailand Social Awards

เรื่องที่คุณอาจสนใจ
รายชื่อผู้เข้าชิง Thailand Social Awards ครั้งที่ 12 ผู้ใช้โซเชียลมีเดียยอดเยี่ยมสาขาต่าง ๆ อัปเดตล่าสุด 19 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 15:54:07 5,225 อ่าน
TOP