เปิดต้นทุนอาหารจานเดียว กะเพราไข่ดาว กำไรน้อยสุด


เปิดต้นทุนอาหารจานเดียว กะเพราไข่ดาว กำไรน้อยสุด

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
ภาพประกอบไม่เกี่ยวข้องกับข้อมูล

           พาณิชย์ เปิดโครงสร้างต้นทุนอาหารจานเดียว ที่ตั้งราคาขายเฉลี่ยที่จานละ 25-30 บาท พบว่าเมนูยอดฮิตอย่างข้าวผัดกะเพราไข่ดาว กำไรต่ำสุด

           วันนี้ (4 พฤษภาคม) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า กระทรวงพาณิชย์ ได้วิเคราะห์ต้นทุนราคาสินค้าที่จำเป็น เริ่มจากอาหารสำเร็จรูป เป็นสัดส่วนการใช้จ่ายของประชาชน โดยโครงสร้างต้นทุนอาหารปรุงสำเร็จ 1 จาน ของร้านจำหน่ายอาหารทั่วไปตามเมนูที่สำคัญ ๆ มีดังนี้

  1. ข้าวกะเพราหมู
 
          ต้นทุนข้าว 3.63 บาทต่อจาน
          เนื้อสัตว์ 8.33 บาทต่อจาน
          ผัก 0.76 บาทต่อจาน
          น้ำมันพืช 0.21 บาทต่อจาน
          เครื่องปรุงรส 0.77 บาทต่อจาน

          รวม 13.70 บาท
   
          ต้นทุนอื่น ๆ ได้แก่ค่าแรงงาน ค่าเช่าพื้นที่และอื่น ๆ 6.83 บาทต่อจาน
          ต้นทุนรวม 20.53 บาทต่อจาน
          บวกกำไร 4.47 บาทต่อจาน เท่ากับราคาขายปลีกที่ 25 บาทต่อจาน

  2. ข้าวราดแกงไก่
 
          ข้าว 3.63 บาทต่อจาน
          เนื้อสัตว์ 5.60 บาทต่อจาน
          ผัก 1.46 บาทต่อจาน
          เครื่องปรุงรส 4.35 บาทต่อจาน

          รวม 15.04 บาทต่อจาน

          ต้นทุนอื่น ๆ 6.83 บาทต่อจาน
          ต้นทุนรวม 21.87 บาทต่อจาน
          กำไร 3.13-8.13 บาทต่อจาน ราคาขายปลีก 25-30 บาทต่อจาน

  3. ผัดซีอิ้วหมู
 
          ต้นทุนเส้นก๋วยเตี๋ยว 3 บาทต่อจาน
          เนื้อสัตว์ 6.25 บาทต่อจาน
          ผัก 2 บาทต่อจาน
          เครื่องปรุงรส 1.50 บาทต่อจาน

          รวม 14.01 บาทต่อจาน

          ต้นทุนอื่น ๆ 6.83 บาทต่อจาน
          ต้นทุนรวม 20.84 บาทต่อจาน
          กำไร 4.16 - 9.16 บาทต่อจาน ราคาขาย 25-30 บาท

   4. ข้าวไข่เจียว
 
          ต้นทุนค่าข้าว 3.63 บาทต่อจาน
          ไข่ไก่ 3 บาทต่อจาน
          น้ำมันพืช 2 บาทต่อจาน
          เครื่องปรุงรส 1 บาทต่อจาน

           รวม 9.63 บาทต่อจาน

          ต้นทุนอื่น ๆ 3.44 บาทต่อจาน
          ต้นทุนรวม 13.07 บาทต่อจาน
          กำไร 6.93 บาทต่อจาน ราคาขายปลีก 20 บาทต่อจาน

   5. ข้าวไข่พะโล้
 
          ข้าว 3.63 บาทต่อจาน
          เนื้อสัตว์ 5.80 บาทต่อจาน
          ไข่ไก่ 3 บาทต่อจาน
          เครื่องปรุงรส 0.78 บาทต่อจาน

          รวม 13.21 บาทต่อจาน

          ต้นทุนอื่น ๆ 6.83 บาทต่อจาน
          ต้นทุนรวม 20.04 บาทต่อจาน
          กำไร 4.96 บาทต่อจาน ราคาขายปลีก 25 บาท

  6. ก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้น
 
          ข้าว 1.62 บาทต่อจาน
          เนื้อสัตว์ 9 บาทต่อจาน
          ผัก 0.89 บาทต่อจาน
          เครื่องปรุงรส 1.86 บาทต่อจาน

          รวม 13.37 บาทต่อจาน

          ต้นทุนอื่น ๆ 6.83 บาทต่อจาน
          ต้นทุนรวม 20.20 บาทต่อจาน
          กำไร 4.80 บาทต่อจาน ราคาขายปลีก 25 บาทต่อจาน

  7. ข้าวผัดหมู
 
          ข้าว 3.63 บาทต่อจาน
          เนื้อสัตว์ 5 บาทต่อจาน
          ไข่ไก่ 3 บาทต่อจาน
          ผัก 1.70 บาทต่อจาน
          น้ำมันพืช 0.21 บาทต่อจาน
          เครื่องปรุงรส 1 บาทต่อจาน

          รวม 14.54 บาทต่อจาน

          ต้นทุนอื่น ๆ 6.83 บาทต่อจาน
          ต้นทุนรวม 21.37 บาทต่อจาน
          กำไร 3.63-8.63 บาทต่อจาน ราคาขายปลีก 25-30 บาท

  8. ราดหน้าหมู
 
          ข้าว 3 บาทต่อจาน
          เนื้อสัตว์ 7.50 บาทต่อจาน
          ผัก 1.60 บาทต่อจาน
          น้ำมันพืช 0.84 บาทต่อจาน
          เครื่องปรุงรส 2.35 บาทต่อจาน

          รวม 15.29 บาทต่อจาน

          ต้นทุนอื่น ๆ 6.83 บาทต่อจาน
          ต้นทุนรวม 22.12 บาทต่อจาน
          กำไร 2.88-7.88 บาทต่อจาน ราคาขายปลีก 25 -30 บาทต่อจาน

   9. ขนมจีนน้ำยา แกงไก่
 
          เส้น 5 บาทต่อจาน
          เนื้อสัตว์ 5.60 บาทต่อจาน
          ผัก 1.46 บาทต่อจาน
          เครื่องปรุงรส 4.35 บาทต่อจาน

          รวม 16.41 บาทต่อจาน

          ต้นทุนอื่น ๆ 6.83 บาทต่อจาน
          ต้นทุนรวม 23.24 บาทต่อจาน
          กำไร 1.76 - 6.76 บาทต่อจาน ราคาขายปลีก 25-30 บาท

            จากข้อมูลข้างต้น จะเห็นได้ว่าสำหรับเมนูที่มีกำไรต่ำสุดได้แก่ ข้าวกะเพราหมู และข้าวกะเพราหมูไข่ดาว ส่วนเมนูที่มีกำไรสูงสุดได้แก่ ผัดซีอิ้วหมู ส่วนรายการอาหารที่ต้นทุนต่ำสุดและมีราคาจำหน่ายสูงสุด ได้แก่ ข้าวไข่เจียว

            ทั้งนี้ โครงสร้างต้นทุนดังกล่าวมีพื้นฐานการคำนวนจากต้นทุนวัตถุดิบ ปริมาณข้าวสวย 250 กรัมต่อจาน ต้นทุนค่าแรงงาน ค่าเช่าพื้นที่และอื่น ๆ ค่าแรงงาน ปี 2555 วันละ 300 บาท จำนวน 1 คน ต่อ 150 จาน ค่าแก๊ส บรรจุ 15 กิโลกรัม ถังละ 300 บาทต่อ 300 จาน ค่าเช่าพื้นที่ เดือนละ 8,500 บาท ขายได้ประมาณวันละ 150 จาน ส่วนข้าวไข่เจียว คำนวนต้นทุนต่อ 300 จาน
 

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมจาก





เรื่องน่าสนใจอื่นๆ
เรื่องที่คุณอาจสนใจ
เปิดต้นทุนอาหารจานเดียว กะเพราไข่ดาว กำไรน้อยสุด โพสต์เมื่อ 4 พฤษภาคม 2555 เวลา 14:21:51 19,018 อ่าน
TOP
x close